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MWONGOZO WA UNUNUZI WA KOROSHO GHAFI KWENYE SOKO LA AWALI

KWA MSIMU WA2O23I2O24. TOLEO LA NNE

1.0 UTANGULIZI
Serikali imeweka lengo la kubangua asilimia 60 ya korosho ghafi tani 700,000
zilakazozalishwa nchini ifikapo 202512026 na kubangua asilimia 100 ifikapo 2030 ili

kufikia agenda 10/30. Ubanguaji wa korosho hapa nchini utasaidia nchi kunufaika
zaidi na zao la korosho kwa kuuza korosho iliyoongezwa thamani. Aidha, ongezeko
la ubanguaji litasaidia kupanua wigo wa soko la korosho zinazozalishwa hapa nchini
pamoja na kuchagiza uzalishaji wa bidhaa zingine zitokanazo na korosho. Pia,

ubanguaji wa korosho una mchango mkubwa katika kuongeza ajira hususani kwa

wanawake na vijana kwa ujumla.

lli kufikia lengo hilo, mikakati mbalimbali imewekwa ili kuhamasisha ubanguaji wa

korosho hapa nchini. Miongoni mwa mikakati hiyo ni kuanzishwa kwa Soko la Awali

ili kuwawezesha wabanguaji wa ndani kununua korosho ghafi bila kushindana na

wasafirishaji wa korosho ghafi nje ya nchi (Exporters) kwenye minada. Hatua hii ya

Serikali inalenga kuwawezesha wabanguaji wa ndani ya nchi kuweza kupata

malighafi (Korosho ghafi) za kutosheleza mahitaji ya viwanda vyao. Kwa mujibu wa

Mwongozo huu wabanguaji wa ndani ndio watakaoruhusiwa kununua korosho ghafi

katika Soko la Awali kwa kiasi cha kutosheleza mahitaji ya mwaka ya viwanda vyao

vilivyopo hapa nchini.

2.A MADHUMUNI YA MWONGOZO
Itladhumuni ya l/lwongozo huu ni kuweka utaratibu utakaowawezesha wabanguaji

wa ndani kununua korosho ghafi kwa ajili ya kubangua katika viwanda vyao vya

ndani. Pia, masharti ya Mwongozo huu yamelenga kuhakikisha korosho ghafi zote

zinazonunuliwa katika mfumo wa Soko la Awali zinabanguliwa hapa chini.

3.0 UTARATIBU WA UNUNUZI WA KOROSHO GHAFI KATIKA SOKO LA

AWALI
Utaratibu wa ununuzi wa korosho ghafi katika Soko la Awali nchini unahusisha

upatikanaji wa vibali vya ununuzi, mfumo wa uuzaji, udhibiti wa ubora wa korosho,

utaratibu wa malipo, usafirishaji na utoaji wa taarifa.

3.1 Upatikanaji wa Leseni na Vibali
IMbanguaji ataomba leseni ya kununua korosho kwa ajili ya kubangua (Buying

License for Local Processing) ndani ya nchi kupitia mfumo wa kieletroniki

ulioko chini ya Wizara ya Kilimo (Online Agricultural Trade Management

lnformation System under the Ministry of Agriculture kupitia tovuti

wwra@Ls,ltilirna,g-a.tel akiainisha mahitaji ya korosho ghafi na uwezo wa

kiwanda atakachotumia kubangua korosho hizo.

Bodi ya Korosho itafanya tathmini ya maombi ya mbanguaji husika ili
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kujiridhisha na uwezo wa kiwanda hicho.

iii. Bodi ya Korosho itasaini ltlkataba wa kununua na kubangua korosho ghafi

kutoka Soko la Awali na ttlbanguaji husika kabla ya kumpatia leseni ya ununuzi

wa korosho.

iv. Bodi ya Korosho itaitaarifu Sekretarieti ya tt/lkoa na Halmashauri ambayo

Mbanguaji anataka kununua korosho kwa ajili ya taratibu za utambulisho wa

mbanguaji, usimamizi kwenye soko na utoaji wa taarifa za mwenendo wa

mbanguaji husika katika ununuziwa korosho ghafi'

v. Endapo Halmashauri itawasilisha taarifa kwa maandishi, Bodi ya Korosho

ikithibitisha Mbanguaji amekiuka taratibu za ununuzi wa korosho ghafi katika

Soko la Awali, Bodi itasitisha leseni ya ununuzi mara moja kwa lMbanguaji

husika.

3.2

iii.

iv

V

Utaratibu wa Ununuziwa Korosho Ghafi katika Soko la Awali

Ununuzi wa korosho ghafi katika Soko la Awali (Primary Market) utaanza mwezi

Septemba, 2023. Ununuzi huu utaenda sambamba hata pale ununuzi wa

korosho ghafi katika Soko la Upili (Secondary Market) kupitia minada

itakayoendeshwa na Vyama Vikuu vya Ushirika utakapoanza hadi hapo viwanda

vya ndani vitakapopata malighafi kulingana na mahitaji yao.

Kituo cha kununulia korosho ghafi katika soko la Awali ni chama cha tt/singi

(AMCOS) ikiwa ni pamoja na matawi yake.

wakulima watakuwa na hiari ya kuuza korosho ghafi katika soko la Awali au

Soko la Upili.

Bei ya korosho ghafi katika soko la Awali ni ile itakayokubalika baada ya

mapatano ya bei (Negotiation) kati ya lr/kulima na lt/banguaji husika'

IVlbanguaji atatakiwa kulipia korosho ghafi kwa mkulima moja kwa moja na kisha

kulipia ushuru wa Halmashauri (crop cess), ushuru wa chama Kikuu cha

Ushirika (union), ushuru wa chama cha lMsingi (AMCOS), mchango wa

uendelezaji wa Tasnia ya Korosho nchini kwa chama Kikuu husika' Bodi ya

Korosho Tanzania (cBT), TARI Naliendele, na gharama ya magunia kama

hatakuwa na Ya kwake.

lr/banguaji atatakiwa kubangua korosho ghafi zote hapa nchini' Kwa sababu

yoyote ile korosho ghafi zilizonunuliwa katika soko la Awali haziruhusiwi

kusafirishwa nje ya nchi zikiwa ghafi'
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3.3 Uhakiki na Udhibitiwa Ubora wa Korosho Ghafi katika Soko la Awali
i. Uhakiki wa ubora wa korosho ghafi katika Soko Ia Awali utazingatia [t/lwongozo

wa Usimamizi wa Ubora wa Korosho uliotolewa na Bodi ya Korosho katika

msimu wa mwaka 2023t2024.

3.4 Utaratibu wa Malipo
tr/banguaji atatakiwa kulipia korosho ghafi alizozinunua moja kwa moja kwa

mkulima husika. Malipo kwa mkulima hayatahusisha tozo/gharama zingine

zilizoainishwa katika Kipengele Namba 3.2 (v). Tozo zingine zitalipwa katika

akaunti za wadau husika kwa utaratibu ulioainishwa katika Mkataba wa kununua

korosho ghafi kwenye Soko la Awali.

3.5 Usafirishaii
i. tMbanguaji hataruhusiwa kuondosha korosho ghafi hadi wakulima na taasisi

husika watapokiri kupata fedha za malipo kwa korosho husika.

ii. Mbanguaji atatakiwa kuomba kibali cha kusafirisha korosho ghafi alizokamilisha

malipo yake kwa wakulima na tozo kwa taasisi husika kwa kuandika barua

kwenda Bodi ya Korosho Tanzania. Barua hiyo sharti iambatishwe na

stakabadhi za malipo ya kwa wakulima na tozo zilizoainishwa kwenye

Kipengele Namba 3.2 (v).

iii. Bodi ya Korosho itatoa kibali cha kusafirisha korosho husika kupitia [t/fumo wa

Kielektroniki wa Utoajiwa Hati za Kusafirisha Korosho Nchini.

iv. Mbanguaji atatakiwa kuzingatia taratibu nyingine zole za usafirishaji wa korosho

kama zilivyoainishwa katika l\Iwongozo wa Usimamizi wa [t/asoko uliotolewa na

Bodi ya Korosho kwa msimu wa mwaka202312024'

3.6 Utoaji wa Taarifa
i. Mbanguaji atawajibika kutoa taarifa ya ununuzi wa korosho ghafi katika soko la

Awali kwa Sekretarieti ya Mkoa, Halmashauri husika na Bodi ya Korosho

Tanzania kila wikiwakati wote wa msimu'

4.0 MGAWANYO WA MAJUKUMU

lli kuhakikisha kuwa changamoto za uhaba wa korosho ghafi kwa wabanguaji wa

ndani zinapatiwa ufumbuzi, majukumu ya kiutendaji na kitaasisi yamegawanywa

katika makundi mbalimbali ya wadau kama ilivyoelezwa hapo chini'

4.1 Wizara Ya Kilimo
i. Kutoa na kusimamia miong ozo ya kisera juu ya upatikanaji wa korosho ghafi

kwa viwanda vYa ndani

Kuunganisha wadau wa Tasnia ya Korosho nchini katika kufikia malengo ya

kuongeza thamani na masoko ya korosho inayozalishwa nchini'
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4.2 Wizara ya Viwanda na Biashara
i. Kutoa na kusimamia miongozo ya kisera juu ya uanzishwaji na uendelezaji wa

viwanda vya kubangua korosho nchini.

ii. Kuunganisha jitihada za wabanguaji katika kutafuta masoko ya korosho

iliyobanguliwa pamoja na bidhaa zake.

4.3 Bodi ya Korosho Tanzania
Kupokea maombi ya mahitaji ya korosho ghafi kwa wabanguaji wa ndani kwa

kushirikiana na Umoja wa Wabanguaji Wakubwa na Wadogo wa Korosho

nchini.

Kuandaa t\Ikataba ukiain isha mah itaji yaliyowasi I ishwa na N/bang uaj i

Kutoa leseni Ya ubanguaji wa korosho kwa wamiliki wa viwanda vya

kubangua korosho nchini.

Kutoa leseni ya ununuzi wa korosho ghafi kupitia mfumo wa Soko la Awali'

Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya zoezi la ununuzi wa korosho ghafi katika

Soko la Awali.

Kusuluhisha migogoro ya ununuzi wa korosho ghafi katika Soko la Awall'

Kuchukua hatua za kisheria kwa wabanguaji watakaokiuka l/wongozo huu'

Sekretarieti za Mikoa
Kuratibu mahitaji ya korosho ghafi kwa wabanguaji wa ndani waliopo katika

Ofisi za Wakuu wa WilaYa

Kusimamia ununuzi wa korosho ghafi katika Soko la Awali ndani ya wilaya

husika.

Kuhakikisha kuwa kila tr/kulima aliyeuza korosho katika soko la Awali

anapata malipo anayostahili na kwa wakati'

t.

ii

iii

IV

V

vii

4.4

Mkoa husika

ii Kusimamia na kufuattlia zoezi la ununuzi wa korosho ghafi katika Soko la

Awali

ill Kutafuta ufumbuzi wa malalamiko/kero za wakulima na wabanguaji katika

utekelezaji wa Soko la Awali'

Kuchukua hatua za kisheria kwa yeyote atakayebainika kukiuka taratibu za

utekelezajiwaSokolaAwalikwamujibuwalVlwongozohuu,
iv
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iii Kuhakikisha kila l\Ibanguaji aliyenunua korosho kutoka kwenye Soko la Awali
anabangua korosho hizo hapa nchini.

Kutafuta ufumbuzi wa malalamiko/kero za wakulima na wengine wanaohusika
katika utekelezajiwa Soko la Awali.

Kuchukua hatua za kisheria kwa yeyote atakayebainika kukiuka taratibu za
utekelezaji wa Soko la Awali.

4.6 Halmashauri za Wilaya
Kukusanya mahitaji ya korosho ghafi kwa wabanguaji waliopo kwenye
Halmashauri husika.

Kuwatambulisha wabanguaji walioidhinishwa na Bodi ya Korosho kwa

AMCOS/Union kwa ajili ya ununuzi wa korosho katika soko la awali.

Kuwezesha lt/aafisa Ugani wa vijiji/kata kusimamia utekelezaji wa Soko la

Awali.

iv. Kufuatilia zoezi la ununuzi wa korosho ghafi kwenye Soko la Awali

4.7 Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania
Kusimamia AIII|COS na Union ili kuhakikisha kuwa wanatekeleza majukumu
yao kwa kuzingatia mwongozo huu.

Kuchukua hatua za kisheria kwa Chama kitakachobainika kukiuka taratibu za

utekelezaji wa Soko la Awali kwa mujibu wa Mwongozo huu.

4.8 Chama Kikuu cha Ushirika (Unionl
Kuainisha AMCOS zinazotekeleza Soko la Awali katika msimu husika

Kusambaza magunia na kamba kwenye AMCOS zinazotekeleza Soko la

Awali

iii Kufuatilia mwenendo wa ununuziwa korosho ghafi katika Soko la Awali ndani

ya eneo husika.

Kunapokuwa na ushindaniwa bei katika Soko la Upili kushirikiana na AMCOS

katika kuhakikisha kuwa wabanguaji wa ndani wanapata korosho ghafi za

kutosha kwa ajili ya ubanguaji ndani ya nchi.

4.9 Chama cha Ushirika cha Msingi (AMCOS)

i. Kuratibu mapatano ya bei kati ya Mkulima na Mbanguaji anaehitaji kununua

korosho ghafi katika Soko la Awali.

ii. Kusimamia malipo ya korosho ghafi kwa wakulima waliouza korosho ghafi

kupitia Soko la Awali.

ii

iv
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V

IV

4,10
i.

vlr

4.11
i.

Kuhakikisha kuwa korosho zitakazouzwa na wakulima katika Soko la Awali
zinakidhi viwango vya ubora kwa kuzingatia Mwongozo wa Usimamizi na
udhibiti Ubora wa Korosho wa mwaka 202312024.

Kukusanya tozo mbalimbali zinazostahili ikiwa ni pamoja na ushuru wa
AMCOS, ushuru wa Union, gharama ya magunia na kulipa kwa wahusika kwa
wakati unaostahili.

Kuhakikisha malipo kwa wakulima waliouza korosho ghafi katika Soko la

Awali yanafanyika ndani ya siku mbilitangu siku ya mapatano ya bei.

Kutoa taarifa kwa Halmashauri kuhusiana na malipo ya korosho ghafi
zilizonunuliwa kupitia Soko la Awali.

Kutoa taarifa kwa wakati kwa Mkuu wa Wilaya, Bodi ya Korosho Tanzania,
Halmashauri na Chama Kikuu cha Ushirika juu ya ukiukwaji wowote wa
taratibu za Soko la Awali kwa mujibu wa fi/lwongozo huu.

Mbanguaji wa Ndani
Kuainisha mahitaji ya korosho ghafi na kuwasilisha Bodi ya Korosho na
Halmashauri anayotaka kununua korosho.

Kuwasilisha maombi ya leseni ya kununua korosho ghafi kutoka kwenye Soko
la Awali kwa Bodi ya Korosho akiainisha Halmashauri atakazonunua korosho.

Kushirikiana na Umoja wa Wabanguaji Wakubwa au Wadogo katika ununuzi
wa korosho ghafi na upatikanaji wa masoko ya korosho zilizobanguliwa ndani
na nje ya nchi.

Kuwasilisha taarifa mbalimbali za utekelezaji wa l\Iwongozo huu kwa Bodi ya

Korosho Tanzania.

Kubangua korosho zote atakazonunua kutoka kwenye Soko la Awali

Kuzingatia gharama za uzalishaji wa korosho ghafi ikiwa ni pamoja na faida

kwa mkulima/wakulima husika wakati wa mapatano ya bei ya kununulia

korosho kutoka kwenye Soko la Awali.

Kutunza kumbukumbu za malipo aliyoyafanya kwa korosho alizonunua kutoka

kwenye ATMCOS husika.

Umoja wa wabanguaji wa Korosho nchini TACP na UWWKT

Kusimamia na kuhakikisha kwamba korosho zinazonunuliwa kupitia Soko la

Awali zinabanguliwa haPa nchini.
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iv

ii

iv

ii Kutoa taarifa ya mwenendo wa ubanguaji wa korosho nchini kila mwezi kwa

Bodi ya Korosho.

Kutoa taarifa Bodi ya Korosho/Halmashauri za Wilaya juu ya changamoto

zozote zinazojitokeza katika utekelezaji wa mpango huu na mapendekezo ya

namna ya kuzitatua changamoto hizo.

Kutoa taarifa kwa mamlaka husika pale inapotokea ukiukwaji wowote wa

taratibu miongoni mwa wanachama wa TACP au UV/WKT.

4.12 Mkulima wa Korosho
i. Ana hiari ya kuuza korosho ghafi kwenye Soko la Awali

Kuvuna korosho ghafi na kupanga katika madaraja kabla ya kupeleka katika

ATVICOS kwa ajili ya uuzaji kwa lt/banguaji.

iii. Kushiriki mapatano ya bei ya kuuzia korosho ghafi kwenye Soko la Awali

Kuepuka kuchanganya korosho na vitu visivyo korosho ikiwa ni pamoja na

korosho zil izoharibika.

Kuzingatia gharama za uzalishaji wa korosho wakati wa mapatano ya bei.

Kutoa taarifa kwa mamlaka husika pale inapotokea ukiukwaji wowote wa

taratibu za lt/wongozo huu.

13 Taasisi za Fedha (Mabenki)
Kutoa huduma za fedha kwa wakulima na wabanguaji ili waweze kufikia

malengo yao.

Kuhamasisha wakulima na wabanguaji kutumia huduma za kibenki.

Kuwatembelea na kuwafungulia akaunti wakulima kwa ajili ya kupokelea

malipo ya korosho.

Kutoa uthibitisho wa mbanguaji kuweza kufanya malipo ya korosho

atakazonunua katika soko la awali.

MAKOSA NA ADHABU
Kununua korosho kwenye soko la Awali bila kibali. Korosho husika

zitataifishwa kwa mujibu wa Sheria ya Tasnia ya Korosho Na' 18 ya l\Iwaka

2009 na Kanuni za Mwaka 2010.

Kuchelewa kufanya malipo kwa mkulima. tt/kulima kupitia Alt/cos husika

anaruhusiwa kuuza kwa mbanguaji mwingine au Soko la Upili (Mnada)'

Sambamba na hili; mbanguaji husika atazuiwa kununua korosho ghafi kutoka

kwenye Soko la Awali kwa kipindi cha msimu mzima'

V.

vi.

4.

IV

5.0
i.
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iii Kusafirisha korosho ghafi zilizonunuliwa kwenye Soko la Awali kwenda

masoko ya nie ya nchi. Korosho husika zitataifishwa na Bodi ya Korosho

ikiwa ni pamoja na kusitisha kibali cha ununuziwa korosho ghafi kutoka soko

la Awali kilichotolewa kwa mbanguaji husika'

6.0 HITIMISHO

6.1 Wajibu wa Pamoia

i. Kuhakikisha kuwa madhumuni na utekelezaji wa lt/lwongozo huu yanazingatia

Sera na Sheria za Nchi.

ii. Kutoa taarifa mapema kuhusu suala lolote litakaloathiri utekelezaji wa Soko la

Awali.

iii. Kuhakikisha soko la Awali linakuwa na manufaa kwa wadau wote kuanzia

wakulima hadi wabanguaji'

iv. Kuhakikisha kila mdau anatimiza wajibu wake kwa mujibu wa lt/lwongozo huu'

v. Kushirikiana katika eneo lolote linalofanikisha upatikanaji wa korosho ghafi

kwa ajili Ya viwanda vya ndani'

2024

6.3 llani
serikari haitawajibika kwa namna yoyote ire kwa mdau/mhusika ambaye hatazingatia

utaratibu uliowekwa katika Mwongozo huu

6.2 Muda wa Utekelezaji

Utekelezaji wa tvlwongozo huu ni kuanzia tarehe 01 Septemba 2023 hadi 30 Agosti

6.4 Mwisho
lVlwongozo huu unasomwa sambamba na sheria ya Tasnia ya Korosho Na' 18 ya

lvlwaka 2009, Kanuni zake za Mwaka 2O1O pamoja na Miongozo mingine

itakayotolewa na Bodi ya Korosho Tanzanta

Mwongozo huu umetolewa leo tarehe' 0l ,J"LPrLN$Q, 2DZ3

c

Francis Alfred

MKURUGENZI MKUU
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