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TANGAZO LA SERIKALI NA. ………… la tarehe ………………….. 

SHERIA YA FEDHA SERIKALI ZA SERIKALI ZA MITAA 
(SURA YA 290) 

_______________ 
SHERIA NDOGO 
_______________ 

Zimetungwa chini ya kifungu 6(1)(b) 
_______________ 

SHERIA NDOGO ZA (MABANGO NA MATANGAZO) ZA HALMASHAURI YA 

MANISPAA YA LINDI ZA MWAKA 2016 

Jina 1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Mabango na 

Matangazo) za Halmshauri ya Manispaa ya Lindi za mwaka 2016. 

Matumizi 2. Sheria Nd\ogo hizi zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa kwenye 

gazeti la Serikali na zitatumika ndani ya mipaka ya Halmashauri ya manispaa 

ya Lindi. 

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi:- 

 “ada” maana yake ni tozo kwa mwombaji wa kibali kwa ajili ya kuruhusiwa 

kuweka bango au kutoa tangazo. 

“afisa muidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri ya Manispaa ya 

Lindi aliyeteuliwa kusimamia sheria ndogo hizi. 

 “bango la tangazo” maana yake ni kitu kilichotengenezwa au kujengwa kwa 

kutumia kifaa chochote kwa ajili ya kutolea au kuweka tangazo ambacho 

ukubwa wake utapimwa kwa mita za mraba. 

 “kibali” maana yake ni idhini ya maandishi itolewayo na Mamlaka ili kuruhusu 

kujenga au kuweka bango au kutoa matangazo ambacho kitadumu kwa muda 

wa miaka mitatu au kadiri itakavyoelekezwa na Mamlaka. 

 “mamlaka” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya Lindi. 

 “maeneo maalum” maana yake ni maeneo yote yaliyotengwa kwa ajili ya ofisi 

za Serikali, Taasisi, Mashirika ya umma yenye kuhitaji utulivu wakati wote au 

maeneo mengine ambayo Mamlaka itaona inafaa kwa nyakati tofauti. 
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 “vibao au matangazo ya Biashara” maana yake ni kitu chichote kilichowekwa 
na wafanyabiashara kwa lengo la kutangaza biashara zao na ni pamoja na 
matangazo yaliyoandikwa au kubandikwa katika kuta, paa za nyumba na 
vyombo vya usafiri; 

Maeneo ambayo 

sheria hii 

haitatumika 

4. Sheria Ndogo hizi hazitatumika katika aina zifuatazo za matangazo. 

(a) Mabango ya matangazo na mbao za matangazo yaliyopo ndani ya jengo na 

hayaonekani kwa nje; 

 (b) Mabango ya matangazo na mbao za matangazo yanayohusisha alama za 

usalama barabarani na alama za tahadhari za barabarani; 

 (c) Matangazo na mabango ya taasisi za Serikali na taasisi za kidini;  

(d) Mabango na matangazo mengine ambayo mamlaka itaelekeza kwamba 

yasitozwe. 

Maombi ya Kibali 5. Kila mwombaji wa kibali cha kuweka au kurekebisha bango la tangazo au 

ubao wa tangazo atalazimika kujaza fomu ya maombi kutoka Mamlaka kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi. 

Kibali cha 

matangazo 
6. –(1) Mtu, Kampuni au taasisi yoyote itaweka bango la tangazo au ubao wa 

tangazo baada ya kuomba na kupata kibali kutoka Mamlaka ikiwa ni pamoja na 

kulipia ada stahili kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hizi. 

 (2) Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria ndogo hizi kitatumika hadi kufikia 

tarehe 30 ya mwezi Juni wa mwaka wa tatu bada ya kutolewa kibali hicho, 

baada ya hapo mwombaji anaweza kuomba kuhuisha kibali chake kwa kufuata 

taratibu zote za maombi.  

 (3) Mamlaka haitatoa kibali cha mabango ya matangazo na mbao za 

matangazo endapo itabainika kwamba matangazo hayo yatachangia 

mmomonyoko wa maadili au yanashawishi kufanyika kwa matendo maovu au 

yanapingana na sheria za nchi na pia yanahatarisha usalama wa watu na mali 

zao. 

 (4) Mamlaka itatoa stika ambayo itabandikwa kwenye bango au ubao wa 

tangazo ambayo itaonesha namba ya kibali, jina la mmiliki, ukubwa wa bango 

au ubao, tarehe ya kuanza kutumika na kwisha kwa ada ya mwaka husika. 

(5) vibali vitakavyotolewa chini ya sheria ndgo hizi vitalolewa na kusainiwa na 
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Mkurugenzi au Mahandisi wa Manispaa. 

Kukubali au 

kutokubali kutoa 

kibali 

7. -(1) Baada ya kupokea maombi ya kibali cha bango au tangazo Mamlaka 

itakuwa na uwezo wa kukubali au kukataa maombi husika kwa mujibu wa 

masharti yatakayoainishwa kwenye kibali. 

 (2) Katika kushughulikia maombi hayo kipaumbele kitatolewa kwa mwombaji 

ambaye kumbukumbu zake zinaonesha kwamba anazingatia sheria, kanuni  na 

maelekezo ya Mamlaka. 

 (3) Endapo maombi yatakataliwa mamlaka itamtaarifu mwombaji kwa 

maandishi ikimweleza sababu za kukataa maombi hayo. 

(4) Mamlaka itatoa kibali cha bango au ubao wa tangazo baada ya mmiliki 

wake kuwasilisha leseni ya biashara na/au usajiri wa biashara au jina la 

bishara. 

Maeneo ya kuweka 

mabango na mbao 

za matangazo 

8. –(1) Mtu yeyote hataruhusiwa kuweka, kutundika, kubandika au kujenga 

bango au ubao wa tangazo katika eneo lolote lile kabla ya kibali cha maandishi 

cha Mamlaka.  

 

 

 

 

Muda wa kufanya 

promosheni 

(2) Mtu yeyote hataruhusiwa kubandika, kuchora, kuandika kwenye kuta au 

paa la jengo au sehemu nyingine ya jengo kabla ya kupata kibali cha Mamlaka. 

(3) Mamlaka itakuwa na uwezo wa kutoza ada za mabango na matangazo 

katika viwanja vya michezo au uzio wa muda katika maeneo ya ujenzi wa 

majengo na maeneo ya maegesho ya magari. 

9. Mwombaji yeyote atakayepata kibali cha kufanya promosheni atafanya kazi 

hiyo hadi ifikapo majira ya saa 4.00 usiku. 

Majukumu ya 

mmilki wa 

mabango na 

matangazo 

10. –(1) Itakuwa ni jukumu la mwenye bango au tangazo kuhakikisha kwamba 

anasimamia na kutunza bango au tangazo lake katika hali nzuri na ya usalama 

katika kipindi chote cha kibali chake na pale ambapo muda wa kibali chake 

unapokwisha ni jukumu lake pia kuondoa bango au tangazo lake mara moja. 

 (2) Ili kurahisisha mawasiliano kati ya Mamlaka au Wakala wake na mmiliki wa 

bango au tangazo, mmiliki wa bango au tangazo atahakikisha kwamba 

anaandika anuani ya Posta na ya makazi na namba zake za simu au barua 

pepe au utambulisho mwingine utakao idhinishwa na Mamlaka kwenye tangazo 

lake. 
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(3) Kila mmiliki wa bango kubwa atatakiwa kulilipia bima kwa madhumuni ya 

kutoa fidia kwa watu na mali zao watakaopata madhara kutokana na bango 

hilo. 

Wajibu wa 

mamlaka 

kusimamia na 

kuondoa mabango 

na matangazo 

11. –(1) Mamlaka itakuwa na uwezo chini ya Sheria ndogo hizi kusimamia, 

kuratibu na kudhibiti masuala yote yanayohusu mabango na matangazo. 

(2) Mamlaka itakuwa na uwezo wa kuzuia, kuondoa au kubomoa bango au 

tangazo lolote ambalo litakuwa limewekwa au kujengwa kinyume sha Sheria 

Ndogo hizi kwa gharama za mmiliki wa bango au tangazo. 

 (3) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi mamlaka itakuwa na uwezo wa 

kumwagiza mmiliki wa bango au tangazo kuondoa, kubomoa au kutengeneza 

bango au tangazo lake kwa gharama zake mwenyewe. 

Kutambulika kwa 

vibali vya awali 
12. Kibali chochote cha bango au tangazo ambacho kilitolewa kabla ya Sheria 

Ndogo hizi kutungwa na kuanza kutumika kitatambulika kama vile kimetolewa 

baada ya Sheria Ndogo hizi kuanza kutumika na kitadumu kwa kipindi chote 

cha miaka mitatu kuanzia tarehe, mwezi na mwaka wa kutolewa kibali hicho 

ikizingatiwa kwamba bango au tangazo hilo linatunzwa katika hali nzuri na ya 

usalama. 

Udhibiti wa maeneo 

maalum 
13. Litakuwa ni jukumu la Mamlaka kuzuia uwekaji mabango au kufanya 

matangazo katika baadhi ya maeneo kwa madhumuni ya kuepusha bughudha 

na kero kwenye maeneo hayo.  

Alama za usalama 

barabarani 
14. –(1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuweka au kujenga bango au 

tangazo litakaloweza kuzuia au kusababisha alama za barabarani kutoweza 

kuonekana kwa urahisi na watumiaji wa barabara. 

 (2) Haitaruhusiwa kuweka bango au tangazo katika eneo la makutano ya 

barabara ambalo litazuia muonekano wa barabara na hivyo kusababisha adha 

kwa watumiaji wa barabara hizo. 

Uharibifu wa mali 15. Mtu yeyote kwa uzembe au makusudi hataruhusiwa kuharibu mazingira na 

mali nyingine wakati wa kuweka, kujenga au kuondoa bango au tangazo lake. 

Urefu wa nguzo  16. Nguzo za bango la tangazo au ubao wa tangazo zitakazojengwa au 

kuwekwa zitakuwa na urefu kama itakavyoelekezwa na Mamlaka. 

Mabango na 

matangazo katika 
17. Ili kuepuka maadhara kwa watumiaji wengine wa barabara mabango na 

matangazo yote yatakayowekwa au kutundikwa kwenye vyombo vya usafiri 
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vyombo vya usafiri kama vile magari na pikipiki za magurudumu mawili na magurudumu matatu 

hayatajitokeza pembezoni mwa vyombo hivyo vikiwa katika mwendo.  

Viwango vya Ada 

ya mabango na 

matangazo  

18. Mamlaka itaweka viwango vya ada ya mabango na matangazo kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu la Sheria Ndogo hizi. 

Matangazo ya 

kibiashara ya muda 

mfupi 

19. –(1) Mmiliki yoyote wa tangazo la muda mfupi la biashara ataruhiwa 

kutangaza biashara yake baada ya kuomba na kupata kibali cha kutangaza 

biashara yake kutoka kwa mamlaka na kulipia ada ya matangazo kama 

ilivyoinishwa katika Jedwali la Tatu la Sheria Ndogo hizi. 

 (2) Tangazo fupi kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1) cha Sheria Ndogo hii 

ni pamoja na matangazo mbalimbali ya kijamii ambayo mmiliki wake hapewi 

kibali cha matangazo cha miaka mitatu na kitadumu kwa muda ambao 

mamlaka itaelekeza mara kwa mara. 

Uwezo wa kufanya 

ukaguzi 
20. Mamlaka itakuwa na uwezo wa kufanya ukaguzi katika jengo, mabango au 

eneo lolote kwa madhumuni ya udhibiti na usimamizi wa mabango na 

matangazo chini ya Sheria Ndogo hizi. 

Kufifilisha kosa 21. Mkurugenzi wa Halmashauri anaweza kufifilisha kosa kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hizi, iwapo mkosaji atakuwa amekiri kwa maandishi na 
atalazimika kulipa faini isiyozidi Shilingi Elfu Hamsini tu. 

Adhabu 22. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume cha Sheria Ndogo hizi atakuwa 

ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua Shilingi za 

Kitanzania Elfu Hamsini au kifungo kisichozidi miezi kumi na miwili au vyote 

kwa pamoja yaani faini na kifungo. 
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_________ 
JEDWALI LA KWANZA 

__________ 
FOMU YA MAOMBI YA KIBALI 

_________ 
[Chini ya kifungu cha 5] 

Sehemu “A” 

Halmashauri ya Manispaa ya …………………………………………….. 

*Ninaomba/tunaomba kibali cha *kujenga/kuweka/kutoa bango au Ubao wa 

tangazo. 

NA. TAARIFA ZA MWOMBAJI 

1.  Jina na anuani ya mwombaji  

2.  Nambari ya simu ya mwombaji  

3.  Eneo analokusudia kuweka bango au 

tangazo 

 

4.  Namba ya Kiwanja na Kitalu 

anapokusudia kuweka bango au tangazo 

 

5.  Aina ya bango au tangazo linalokusudiwa 

kuwekwa au kutolewa 

 

6.  Muda wa bango au tangazo  

7.  Ukubwa wa bango/tangazo  

8.  Bango ling’aalo au kubadilisha 

tangazo/lisilong’aa. 

 

9.  Namba ya leseni ya biashara  

10.  Jina la Biashara  

 

Saini ya mwombaji: ………………………………..... Tarehe: ………………..…………… 
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Sehemu “B” (kwa matumizi ya ofisi tu) 

1. Maombi Na. …………………………………………….……… 

2. Ada ya kibali Sh. ………………………………….......... 

3. Naamba ya stakabadhi ya malipo: …………….…… 

4. Tarehe: ………………………………………..…………….. 

Maoni ya Muidhiniwa: - *Nakubali/Sikubali.  

Sababu:………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………................................................... 

Jina: ……………………………………………………………………….. 

Saini: ……………………………………………………………………… 

Tarehe: …………………………………………………………………... 

* Futa isiyotakiwa. 

_________ 
JEDWALI LA PILI 

__________ 
KIBALI CHA BANGO/TANGAZO 

_________ 
[Chini ya kifungu cha 6(1)] 

 
1. Jina kamili la mwombaji: 

…………………………………………………………………………….. 

2. Anuani ya mwombaji: 

…………………………………………………………………………….…… 

3. Nambari ya kiwanja na kitalu: 

………………………………………………………………………. 

4. Kata ya 

………………………………………………………………………………………………………. 

5. Barabara/mtaa: 

……………………………………………….………………………………………….. 
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6. Aina ya bango/tangazo: 

………………………………………………………………………………. 

7. Ukubwa wa bango/tangazo: 

………………………………………………………………………… 

8. Masharti ya kibali:- 

(a) ………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

(b) ………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

(c) ………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

(d) ………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

(e) ………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

(f) ………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

9. Kibali hiki kitatumika kuanzia tarehe ………………. mwezi ………………………… 

mwaka 20………. na ukomo wake wa kutumika ni tarehe ………………… 

mwezi …………………………. mwaka 20……… 

Kibali hiki kimetolewa leo, tarehe …………… mwezi …………………. mwaka 20……… 

na:- 

Jina kamili:  ……………………………………………………………….……………… 

Cheo: ………………………………….…………….Saini: …………..……………….. 
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________ 
JEDWALI LA TATU 

_________ 
VIWANGO VYA ADA YA MABANGO NA MATANGAZO 

_________ 
[Chini ya kifungu cha 18] 

NA BANGO/TANGAZO KIWANGO CHA USHURU 

1 Mabango yenye mwanga. 100,000/= kwa mita ya mraba 

kwa mwaka  

2 Mabango yasiyo na mwanga. 80,000/= kwa mita ya mraba 

kwa mwaka  

3 Mabango ya kielekroniki. 120,000/= kwa mita ya mraba 

kwa mwaka  

4 Bango linalowaka na kubadilisha 

matangazo ya watu au makampuni tofauti.  

150,000/= kwa mita ya mraba 

kwa mwaka  

5 Matangazo kwenye kuta/paa la nyumba. 60,000/= kwa mita ya mraba 

kwa mwaka  

6 Matangazo mengine ya karatasi. 15,000/= kwa mita ya mraba 

kwa siku  

7 Matangazo kwa kutumia gazebo au 
miamvuli.  

5,000/= kwa mita ya mraba kwa 

siku  

8 Matangazo kwa kutumia vitambaa kwa 

mita moja ya mraba. 

6,000/= kwa siku moja 

9 Matangazo kwa kutumia vyombo vya usafiri 

na vipaza sauti.  

100,000/= kwa siku moja 

10 Promosheni za makampuni, taasisi au 

mashirika.  

150,000/= kwa siku moja. 
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JEDWALI LA NANE 
 

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA          
(Chini ya kifungu cha 22)                                 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mimi …………………………………………… wa S.L.P. …………, …………………………………. 
niayefanya biashara ya …………………………………………………………………. ndani ya 
Halmashauri ya Manispaa ya Lindi, nakiri kutenda kosa la 
………………………………………………………………….. ikiwa ni kinyume na kifungu cha 
……………… cha Sheria ya Ndogo za (Masoko na Uvuvi) za Halmashauri ya 
Manispaa ya Lindi  za Mwaka 2016. Kwa hiyo, kwa hiaria yangu mwenyewe 
pasipo kushawishiwa na mtu yeyote nakubali kulipa faini iliyoainishwaa kwenye 
Sheria Ndogo hizi iwapo Mkurugenzi atatekeleza madaraka aliyopewa chini ya 
kifungu cha 31 cha Sheria Ndogo hizi. 
 
Saini:       ………………………………………………... 
 
Mbele yangu:- 
Jina:        …………………………………………….….. 
Saini:       …………………………………………….….. 
Wadhifa:  ………………………………………………... 
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J. M. Satura, 
                                                               Mkurugenzi wa Manispaa. 

Dodoma                                                           John Pombe Magufuli,  
                                                                                                RAIS.                              
Tarehe:…………………..                                                                                                 

 

 

 

 

Sheria ndogo hizi zilipigwa Muhuri wa Halmashauri ya Manispaa ya Lindi kufuatia 
maamuzi yaliyopitishwa kwenye Mkutano wa Baraza la Madiwani uliofanyika 
tarehe 28 mwezi Aprili, 2016 mbele ya:- 

 
 

 
 
 

Mohamed L. Lihumbo, 
Mstahiki Meya wa Manispaa. 

 
 

NAKUBALI 
 
                                                                                                                                                        


