
TANGAZO LA SERIKALI NA. …….la tarehe ………….. 

 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 

 

(SURA YA 290) 

------------- 

 

SHERIA NDOGO 

------------- 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 6(1) na 16(1) 

------------- 

 

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MASOKO) ZA HALMASHAURI  

YA MANISPAA YA LINDI ZA MWAKA 2014 

 

Jina la sheria na 

Mwanzo wa 

kutumika 

 

1  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama 

Sheria Ndogo za (Ushuru wa Masoko) 

za Halmashauri ya Manispaa ya Lindi 

za mwaka 2014 na zitaanza kutumika 

baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la 



Serikali. 

 

 

Eneo la matumizi  

 

2  Sheria ndogo hizi zitatumika eneo lote 

lililo chini ya mamlaka ya 

Halmashauri ya Manispaa ya Lindi. 

Tafsiri 3  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa 

itakapoelezwa vinginevyo:- 

 

“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni 

mtu yeyote atakayeteuliwa na 

Halmashauri kusimamia utekelezaji 

wa Sheria Ndogo hizi; 

 

“dalali” maana yake ni mtu yeyote 

anayeuza bidhaa za sokoni kwa njia 

ya mnada kwa niaba ya aliyepewa 

mamlaka kwa mujibu wa Sheria na 

taratibu za soko; 

 

“Halmashauri” maana yake ni 

Halmashauri ya Manispaa ya Lindi; 

 



“kibali” maana yake ni idhini ya 

maandishi inayotolewa na Mkuu wa 

Masoko kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizo; 

 

“masoko” maana yake ni masoko 

yaliyopo ndani ya eneo la 

Halmashauri; 

 

“mfanyabiashara” maana yake ni mtu 

yeyote anayeuza bidhaa sokoni kwa 

jumla au rejareja kwenye eneo 

ambalo limeruhusiwa kuuza bidhaa 

hizo kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi; 

 

“Mkurugenzi” maana yake ni 

Mkurugenzi wa Halmashauri pamoja 

na Afisa yeyote atakayeteuliwa 

kutekeleza majukumu ya 

Mkurugenzi. 

 

“mkuu wa soko” maana yake ni Afisa 

yeyote aliyeteuliwa na Halmashauri 

kusimamia shughuli za uendeshaji wa 



soko; 

 

“mtumiaji mwingine” maana yake ni 

mfanyabiashara yeyote wa soko 

ambaye hakutajwa katika Sheria 

Ndogo hizo; 

 

“wadau wa soko” maana yake ni 

vikundi au vyama vya ushirika 

vinavyofanya shughuli za biashara 

katika soko; 

 

“wakala” maana yake ni mtu yeyote, 

taasisi au kikundi cha watu 

walioteuliwa na Halmashauri 

kutekeleza majukumu yaliyoainishwa 

chini ya Sheria Ndogo hizi kwa niaba 

yake; 

 

“Waziri” maana yake ni Waziri 

mwenye dhamana ya Serikali za 

Mitaa. 

 

 



Uteuzi wa Mkuu 

wa soko 

4  Halmashauri itateua Mkuu wa 

Masoko ambaye atakuwa na wajibu  

wa kusimamia uendeshaji wa masoko 

yote ya Halmashauri. 

 

Usimamizi wa 

soko 

5  (1) Bila ya kuathiri Sheria nyingine 

yoyote, Halmashauri itakuwa na 

wajibu wa kuanzisha, kusimamia na 

kuendesha masoko yake kwa mujibu 

wa Sheria Ndogo hizi. 

 

(2)Kila mfanya biashara anayefanya 

biashara sokoni atatakiwa kusajiliwa 

na  Halmashauri. 

 

(3) Mkuu wa Soko kwa kushirikiana 

na Kamati ya Soko wanaweza kufuta 

usajili wa mtu yeyote aliyesajiliwa 

endapo mtu huyo ametenda kosa 

kinyume cha masharti ya Sheria 

Ndogo hizi. 

 

  

Uteuzi wa 6  (1) Halmashauri inaweza kumteua 



wakala wakala ambaye atawajibika katika  

uendeshaji soko kwa niaba yake. 

(2) Wakala atakayeteuliwa kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hizi atakuwa 

na madaraka yote ya kiutendaji kwa 

mujibu wa Mkataba baina yake na 

Halmashauri. 

Kamati ya soko 7  (1) Kutakuwa na kamati ya  Soko 

itakayoundwa na wadau wa soko kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 

(2) Wajumbe wa Kamati ya  soko 

watakuwa ni mwakilishi mmoja 

kutoka kwenye kila kikundi cha 

ushirika ndani ya soko. 

 

 

 

Kazi za kamati 

ya soko 

8  Kazi za Kamati ya  soko zitakuwa ni:- 

 (a) kuhakiki biashara na utendaji wa 

soko; 

(b) kuboresha ustawi wa wanachama 

wa vyama vya ushirika katika soko; 



(c)kuhakikisha nidhamu katika 

shughuli za soko; na 

(d)kuinua ustawi wa biashara katika 

soko. 

 

 

Uundwaji wa 

kamati ndogo 

9  Kamati ya wadau wa soko itaunda 

Kamati ndogo zenye Wajumbe wanne 

kutoka miongoni mwa Wajumbe wa 

Kamati ya Soko ambazo ni:- 

 

 (a)        kamati ndogo ya 

miundombinu na usafi; 

 (b) kamati ndogo ya biashara 

na utawala; na 

 (c) kamati ndogo ya ulinzi na 

usalama. 

 

Usajili wa 

wafanyabiashara 

10  (1) Wafanyabiashara wote wa soko 

watasajiliwa na Mkuu wa Soko kwa 

kushirikiana na Kamati ya Wadau wa 

soko. 

 



(2) Mfanyabiashara yeyote 

asiyesajiliwa kufanya biashara  

hatoruhusiwa kufanya biashara 

ndani ya eneo la soko. 

 

 

Utolewaji wa 

vibali kwa 

biashara ambazo 

hazikuwepo 

11  (1) Mkuu wa soko kwa kushirikiana 

na Kamati ya soko wanaweza kutoa 

kibali cha kufanya biashara ambayo 

awali haikuwapo au haikuwa na eneo 

ndani ya soko. 

 

(2)Kibali hicho kitatolewa kwa 

mwombaji baada ya kulipa ada na 

kitadumu kwa muda wa mwaka 

mmoja tangu siku ya kutolewa, na 

endapo mfanyabiashara atataka 

kuendelea kufanya biashara katika 

soko, atatakiwa kuomba kibali 

kingine kwa Mkuu wa Soko. 

 

Muda wa soko 

kufunguliwa na 

kufungwa 

12  (1) Soko litafunguliwa  siku zote 

kuanzia saa kumi na mbili kamili 

alfajiri na kufungwa  saa kumi na 

mbili kamili jioni. 



 

(2)  Kamati kwa kushirikiana na 

Mkuu wa Soko wanayo mamlaka ya 

kufunga soko kabla ya saa kumi na 

mbili jioni kutokana na mwenendo 

wa shughuli sokoni au kwa sababu 

zitakazoainishwa. 

 

(3)  Kamati kwa kushirikiana na 

Mkuu wa Soko itateua siku moja na 

muda maalum katika juma ambapo 

soko litafungwa kwa ajili ya kufanya 

usafi wa jumla. 

 

 

Matumizi ya soko 13  Haitaruhusiwa kwa mtu yeyote:- 

(a) kubandika au kubandua tangazo 

lolote bila idhini ya Mkuu wa Soko; 

(b) kuweka bendera za yyama vya 

siasa ndani ya eneo la soko; 

(c)kuharibu miundombinu ya soko; 

(d)kutumia lugha ya matusi ndani ya 

soko. 



(e)kutupa taka ovyo kwenye eneo la 

soko; 

(f) kuingiza vifungashio vya majani 

ndani ya soko au nyasi au mabaki ya 

mazao; na 

(c)kukiuka kanuni za afya kama 

zinavyotolewa na Serikali au 

Halmashauri. 

 

Ushuru 14  (1) Itakuwa ni wajibu wa kila 

mtumiaji wa soko kulipa kodi, ada, na 

ushuru wa masoko kwa Halmashauri 

au wakala kama ilivyoonyeshwa 

katika jedwali la pili la Sheria Ndogo 

hizi. 

 

(2)Halmashauri itakuwa na jukumu la 

kupangisha maeneo ya biashara 

kwenye soko ambapo mtu yeyote 

hataruhusiwa kupangisha eneo la 

biashara kwa mtu mwingine na 

endapo mtu atapangishwa eneo na 

mtu mwingine, atatakiwa atoe taarifa 

kwa Halmashauri ili apangishwe eneo 

hilo. 



 

 

Ushuru wa 

kuingiza gari 

sokoni 

15  Halmashauri itatoza ushuru kwa 

magari yote yatakayoingia ndani ya 

eneo la soko na barabara za soko kwa 

ajili ya kupakua au kupakia bidhaa 

kama  ilivyoonyeshwa katika jedwali 

la pili la Sheria Ndogo hizi. 

      

Utumiaji wa 

eneo la 

kuhifadhia 

samaki au 

nyama 

16  Mtu yeyote atakayetumia sehemu ya 

kuhifadhia nyama au samaki ndani ya 

eneo la soko atatakiwa kulipa ushuru 

wa soko kwa viwango vilivyoainishwa 

kwenye jedwali la pili la Sheria Ndogo 

hizi. 

Malipo ya 

ushuru kwa 

wakati 

17  Mtu yeyote atakayeshindwa kulipa 

ushuru katika muda uliopangwa 

atalipa ushuru huo pamoja na tozo la 

asilimia ishirini na tano ya ushuru 

anaodaiwa. 

 

Huduma za ndani 

ya soko 

18  Itakuwa ni wajibu wa kila 

mfanyabiashara katika soko 

kugharamia huduma ya ulinzi, usafi, 

maji na umeme kulingana na mahitaji 



yake kila 

Makosa 19  Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote; 

(a) kufanya shughuli yoyote au 

kitengo chochote ambacho 

(b) hakijaruhusiwa kufanyika ndani 

ya eneo la soko 

(c )kupika chakula au chai katika 

soko isipokuwa katika maeneo yale tu 

yaliyotengwa mahsusi kwa ajili ya 

mama na baba lishe. 

 

 

Adhabu 20  Mtu yeyote atakayekwenda kinyume 

na masharti ya Sheria Ndogo hizi 

atakuwa ametenda kosa na 

akipatikana na hatia, atatozwa faini 

isiyozidi Shilingi Elfu Hamsini au 

kifungo kisichozidi miezi  kumi na 

mbili au adhabu zote mbili kwa 

pamoja yaani faini na kifungo. 

 

Kufifilisha kosa 21  Mkurugenzi Halmashauri anaweza 

kufifilisha kosa kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi, iwapo mkosaji 



atakuwa amekiri kwa Maandishi 

ambapo mkosaji atalazimika kulipa 

faini isiyozidi Shilingi Elfu Arobaini tu 

(40,000/=). 

 

 

 

JEDWALI LA KWANZA 

 

KIBALI CHA KUTUMIA SOKO 

(Chini ya kifungu cha 5(2) 

 

1.  Jina la mwombaji 

…………………………………………………………………………. 

2. Anuani ya mwombaji 

…………………………………………………………………….. 

3. Kibali cha 

………………………………………………………………………………….. 

 …………………………………………………………………………………………

…….. 

4. Eneo ambalo kibali hicho kitatumika 

…………………………………………………….. 



 …………………………………………………………………………………………

….. 

5. Muda wa kibali ni kuanzia tarehe ………………… hadi tarehe 

……………………... 

6. Masharti ya kutumia kibali hicho:- 

 (a)

 ………………………………………………………………………

…….. 

 (b)

 ………………………………………………………………………

……... 

 (c)

 ………………………………………………………………………

…….. 

 (d)

 ………………………………………………………………………

…….. 

 (e) …………………………………………………………………………….. 

7. Tarehe Muhtasari wa Kamati ya Wadau iliyoidhinisha 

kibali …………………… 

 Muhtasari Na ………………………… 

8. Imesainiwa na:- 

 Jina ………………………………………… 



 Saini ……………………………………….. 

 …………………………………… 

 Mkuu wa Soko     Saini ya Mwombaji 

 Tarehe ………………………..   Tarehe …………………. 

 Mhuri ………………… 

 

 

 

JEDWALI LA PILI 

 

 

USHURU WA MASOKO 

 

(Chini ya kifungu cha 14(1) 

 

Na. Aina ya mazao Kiwango cha Ushuru 

1. Tenga ndogo (nyanya, vitunguu, 

mbogamboga, nyanya chungu, 

bamia nk) 

500/= kila moja 

2. Tenga kubwa (kwa mazao Na. 1) 1,000/= kila moja 



3. Kiroba kikubwa (Kg. 100) kwa 

mazao yote yanayobebwa kwa 

kiroba 

1,000/= kila kimoja 

4. Kiroba chini ya Kg. 100 kwa mazao 

yote yanayobebwa kwa kiroba 

500/= kila kimoja 

5. Nazi 5/= kila moja 

6. Ushuru wa Soko  200/= kila siku 

7. Kodi ya Kukodi meza 6,000/= kwa mwezi 

8. Kodi ya Kukodi Kizimba 6,000/= kwa mwezi 

9. Gunia la Viazi (Viazi, Maharage, 

Mchele) Kg. 100 

1,000/= kila moja 

10. Matunda makubwa (eg. Tikiti, 

Nanasi, Maboga) 

100 kila mmoja 

11. Tenga la (Machungwa, Maembe, 

ndizi, matango) 

1,000/= kila mmoja 

 

 

 

 

 



 

 

 

JEDWALI LA TATU 

 

(Chini ya kifungu cha 21) 

 

 

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA 

Mimi………………………………………………………………………………….. wa 

S.L.P. ……………………………………..……………….. ninayefanya biashara 

ya ………………………………. lililopo ndani ya Halmashauri ya 

Manispaa ya Lindi – kifungu cha ……………………………………….. cha 

Sheria Ndogo za (Ushuru wa Soko  za Halmashauri ya Manispaa 

ya Lindi za mwaka 2014.  Kwa hiyo, kwa hiari yangu mwenyewe 

na bila kushawishiwa na mtu yeyote, nakubali kulipa faini 

iliyoainishwa kwenye Sheria Ndogo hizi iwapo Mkurugenzi 

atatekeleza madaraka aliyopewa chini ya kifungu cha 21 cha 

Sheria Ndogo hizi. 

 

 

Saini …………………………………………………………. 



 

Mbele yangu ………………………………………………… (jina) 

 

Saini ………………………………………………… 

 

Wadhifa ……………………………………. 

 

 


