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TAWALA ZA MIKOA NA SERIKARI ZA MITAA
          MTIHANI WA  MWEZI WA PILI 2019 MKOA WA LINDI
KIDATO CHA NNE
                                                                     KISWAHILI
                                                                                                                                               MUDA: MASAA 3
MAELEKEZO:
· Mtihani huu una sehemu A,B,C,D na E.
· Jibu maswali yote katika sehemu A, B na D,swali moja (1) kutoka sehemu C na maswali matatu (3) kutoka sehemu E.
· Zingatia maelekezo ya kila sehemu ya kila swali.
· Kumbuka kuandika jina kamili kwenye kila ukurasa wa kujibia.

SEHEMU A: UFAHAMU (Alama 10)
1. Soma kifungu cha habari kifuatacho kasha jibu maswali kwa kuandika herufi ya jibu sahihi katika karatasi ya kujibia.
Dawa takribani za aina zote huathiri miili yetu inavyofanya kazi.Hivyo hatuna budi tuzitumie kwa uangalifu.Matumizi mabaya ya dawa husababisha athari mbaya kwa mtumiaji.Aghalabu matumizi mabaya ya dawa husababisha matatizo shuleni,nyumbani na kwingineko,kwani mtumiaji anaweza kuvunja sharia za jamii na za nchi.Aidha dawa haramu kama vile bangi na heroini ni hatari zaidi kwani hutumiwa vibaya bila kuzingtatia ushuri wa kitaalamu na hivyo kusababisha athari zaidi na hata kuleta maambukizi ya magonjwa kama ukimwi.Matumizi ya dawa yanaweza kuwa ya muda mfupi au mrefu na athari zake hutokea kwa watumiaji wote.Baadhi ya watu hutumia dawa maisha yao yote, hususani wenye magonjwa ya muda mrefu kama kifafa, kisukari, mtindio wa ubongo na kadhalika.
Matumizi mabaya ya dawa ni yale yasiyolenga kuboresha afya ya mtu iwe kwa makusudi au kwa kufuata taratibu za utumiaji na hivyo kuleta madhara makubwa kwa mtumiaji.Mathalani mtu anatumia dawa bila kushauriwa na wataalamu au anagawa dawa zake kwa mgonjwa mwingine bila kufuata vipimo vya wataalamu.
Pombe ni kinywaji ambacho kama ukikitumia vibaya huleta athari kama ilivyo katika matumizi mabaya ya dawa.Mathalani mtu anayelewa kupita kiasi hushindwa kujimudu na hivyo huweza kusababisha vurugu, ajali sambamba na mtumiaji wa dawa kama bangi, kokeini na heroini.Dawa siku zote ni nzuri kama zinatumika kwa malengo mazuri na kufuata vipimo na ushauri wa wataalamu.
Wataalamu hawana budi kuwaelimisha watumiaji wa dawa faida na hasara za kila dawa wanayotumia, vinginevyo dawa tunazotumia nyingi ni muhali kwa afya zetu.Suala la msingi la kuzingatia ni kwamba dawa hazipo kwa ajili ya kuburudisha watu bali kwa matibabu ya watu.Hivyo tuwe makini kwa hili kwani mzaha mwisho usaha.

MASWALI
(i) Kichwa cha habari kinachofaa kwa kifungu hiki ni;
A. Matumizi ya dawa
B. Faida za dawa
C. Athari za pombe na dawa za kulevya                                    (          )
D. Dawa zetu
E. Dawa za kulevya
(ii) “Dawa tunazotumia nyingi ni muhali kwa afya zetu”.Maana yake ni:
A. Dawa zinatosheleza haja ya afya zetu
B. Dawa zenye kutokukubaliana na afya zetu
C. Afya za binadamu lazima ziboreshwe kwa dawa.                 (        )
D. Dawa tunazotumia ni zenye hali nzuri kwa afya zetu.
(iii) Neno “aghalabu” katika kifungu hiki limetumika kama:
A. Hususani
B. Kwa kuwa
C. Angalau
D. Mara nyingi                                                                          (         )
E. Hatuna budi
(iv) Mwandishi ana maana gani anaposema “mzaha mzaha mwisho usaha”?
A. Dawa zinaweza kuleta usaha mtu akizidiwa
B. Tusiweke dawa karibu na watoto
C. Tuwe makini na matumizi ya dawa.                                 (         )
D. Tusichezee pombe.  
E. Hatuwezi kufanya dawa kama kiburudisho.
(v) Matokeo ya matumizi mabaya nya dawa ni:
A. Kisukari, kifafa na kifua kikuu
B. Utumiaji wa bangi, heroini na kokeini                              (         )
C. Watu kutoacha pombe, heroini na kokeini.
D. Watu kiupata matatizo shuleni,nyumbani na katika jamii

2. Soma kifungu cha habari kifuatacho kasha andika ufupisho wa maneno (40) au yasiyopungua (35).
Aaah!Masikini ya Rabe eeh!Hii ndiyo nchi tuliyomo sisi!Nchi inayovuja jasho!Nchi ombaomba,nchi masikini.Nchi ambayo wanawake huvaa nguo………Nchi ambayo wanawake huvaa nywele za maiti………Nchi ambayo wasichana wake hawautaki uafrika………..Haya ndiyo maendeleo yetu.
Haki na usawa katika nchi masikini ni ndoto;wengi huamua kuwa mabubu mara tu demokrasia inapopokonywa na watu wachache.Huu ni unafiki mkubwa.Haki haipo nchini mwetu ila tu tumefumbwa macho.Tumekuwa vipofu.Mimi nimeamua kupambana.Nitachukua panga…….Nitachukua sime……Nitachukua mkuki………Nitapigana kufa na kupona.Nitapigania haki na usawa.Haki!Haki!Usawa!Haki!Maana yake ni nini?

SEHEMU B: SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA (Alama 25)
3. Chunguza kwa makini orodha A na B kasha eleza maana ya vifungu vya maneno katika orodha A kwa kutumia orodha B
	ORODHA “A”
	ORODHA “B”

	(i) Wamewaibia
(ii) Za Kilimanjaro nzuri zaidi.
(iii) U mtoto wa mzee sungura
(iv) Jioshe
(v) Mnyambuliko
	A. Uambishaji wa maneno
B. Kishazi pekee
C. Kiwakilishi
D. Kitenzi kishirikishi
E. Oneshea
F. Kiwakilishi cha a- unganifu
G. Kiambishi cha nafsi ya pili wingi.
H. Agizo
I. Kitenzi
J. Mnyumbuliko



4. Vitenzi vishirikishi hukamilisha ujumbe katika sentensi.Kwa kutumia mifano mitano (5) thibitish ukweli huo.
5. “Upatanisho wa kisarufi ni kigezo kimojawapo kati ya vigezo vya kuunda ngeli za nomino”.Thibitisha dai hilo kwa kutunga sentensi ukitumia ngeli zifuatazo:
(a) U _ I
(b) LI _ YA
(c) U _ ZI
(d) I _ZI
(e) U _ YA
6. Ainisha maneno kaa na tupa katika sentensi zifuatazo:
(a) Tafadhali kaa hapa unisubiri
(b) Nolea tupa kisu hicho
(c) Watu wengi hula kaa
(d) Kama umeshiba tupa kilichobaki
(e) Ukila kaa chini usisimame
7. Taja tofauti tano (5) zilizoko baina ya barua ya kirafiki na barua ya kikazi.
SEHEMU C : UANDISHI (Alama 10)
Jibu swali moja katika sehemu hii.	
8. Andika insha isiyo ya kisanaa yenye maneno 250 kuhusu mandhari ya shule yenu.
9. Katika kuadhimisha siku ya kuzaliwa kwako,unahitaji marafiki kwaajili ya kusherehekea siku hiyo.Andika kadi ya mwaliko ili kuwapa taarifa rafiki zako.
SEHEMU D : MAENDELEO YA KISWAHILI (Alama 10)
10. Kabla ya uhuru, waarabu walitumia njia gani ambazo zilisababisha kukua na kuenea kwa Kiswahili Tanzania?
SEHEMU E : FASIHI KWA UJUMLA (Alama 45)
11. Fafanua matatizo matano ya kuhifadhi kazi za fasihi simulizi kwenye kanda za kunasia sauti.
12. Kwa kutumia riwaya mbili kati ya zilizoorodheshwa,onesha uhalisia wa dhamira nne (4) kwa jamii.
13. “Waandishi wengi huandika kazi zao kwa lengo la kutoa ujumbe kwa jamii”.Kwa kutumia tamthiliya mbili (2) zilizoorodheshwa,thibitisha ukweli wa kauli hii.
14. Chagua wahusika watatu wa kike, kutoka katika kila tamthiliya kati ya tamthiliya mbili ulizosoma,Kisha onesha kukubalika kwao kama kielelezo cha maisha katika jamii.
15. Visasili ni nini?Tunga kisasili kimoja kuhusu mnyama yeyote unayempenda.

                                           ORODHA YA VITABU
                                           USHAIRI
                     Wasakatonge       _ M.S Khatibu (DUP)
                    Malenga wapya _ TAKILUKI ((DUP)
                   Mashairi ya chekacheka _ T.A Mvungi(EP & DLTD)
                                         RIWAYA
                  Takadini _ Ben Hanson (MBS)
                  Watoto wa mamantilie _ E. Mbogo
                  Joka la mdimu _ A.J Safari(H.P)
                                      TAMTHILIYA
                Orodha _ Steve Reynolds (MA)
               Ngoswe penzi kitovu cha uzembe _ E. Semzaba (ESC)
               Kilio chetu _ Medical aid Foundation (TPH)
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