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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA AFYA, MAENDELEO YA JAMII,  

JINSIA, WAZEE NA WATOTO 

 

 

 

 

TAMKO KUHUSU HATUA ZA KUJIKINGA DHIDI YA TISHIO LA WIMBI LA NNE 

LA MAAMBUKIZI YA UGONJWA WA UVIKO-19 NCHINI. 

 

Tarehe 27 Novemba, 2021 Dodoma 

Ndugu Wananchi, Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 

na Watoto imekuwa ikitoa taarifa kwa wananchi mara kwa mara 

kuhusiana na mwenendo wa magonjwa, yakiwemo yale ya milipuko 

pamoja na hatua zinazochukuliwa kuzuia na kudhibiti magonjwa hayo. 

Wote tumeshuhudia Dunia ikipambana na mlipuko wa ugonjwa wa 

UVIKO-19. Nchi mbalimbali zimeendelea kuchukua hatua za kukabiliana 

na hata kupunguza visa vipya. Hata hivyo kumekuwa na wimbi la pili na 

la tatu la mlipuko wa ugonjwa huo, ambapo nchi nyingi zimeathiriwa 

ikiwemo Tanzania. Hivi karibuni kumekuwa na tishio la kutokea wimbi la 

nne kutokana na viashiria vifuatavyo; 

• Taarifa za ongezeko la visa vipya na anuai mpya ya virusi hivi katika 

baadhi ya nchi duniani. 

• Kuwepo kwa wasafiri wengi ndani na nje ya nchi katika kipindi hiki 

cha sikukuu za mwisho wa mwaka,  

• Asilimia ndogo ya watu waliochanja nchini 

Ndugu Wananchi, Hadi kufikia tarehe 26 Novemba, 2021 jumla ya 

wagonjwa 259,502,031 na vifo 5,183,003 vimetolewa taarifa Duniani. 

Tangu kuripotiwa kwa ugonjwa huu hapa nchini tarehe 16 Machi, 2020 

hadi tarehe 19 Novemba, 2021, jumla ya wagonjwa 26,261 na vifo 730 

vilitolewa taarifa.  

Kwa ujumla maambukizi yameanza kuongezeka duniani na baadhi ya 

nchi zinaviashiria vya uwepo wa wimbi la nne la maambukizi ya ugonjwa 
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wa UVIKO 19. Aidha, taarifa ya Shirika la Afya Duniani ya tarehe 26 

Novemba, 2021, iliripoti kuwa kuna anuai mpya ya kirusi cha UVIKO 19, 

kiitwacho Omicron, kinachosemekana kuwa na uwezo wa kusambaa 

haraka. Kutokana na hali hii hatuna budi kuendelea kuchukua hatua 

sahihi za kujikinga dhidi ya ugonjwa huu.  

Ndugu Wananchi, Wizara inasisitiza kuendelea kuchukua tahadhari ili 

kujikinga na tishio la wimbi la nne la ugonjwa wa UVIKO-19 zikiwemo;  

a. Kuendelea kujitokeza kupata chanjo ya UVIKO 19 ambayo inatolewa 

bure kwenye vituo vya kutolea huduma za afya kote nchini. Aidha, 

Chanjo zimeonyesha ufanisi mkubwa dhidi ya madhara ya UVIKO-

19, 

b. Uvaaji wa barakoa, kunawa mikono kwa  maji tiririka na sabuni au 

kutumia vipukusi, kufanya mazoezi na kutumia tiba asili 

zinazoshauriwa na wataalamu. 

c. Kuendelea kuepuka  mikusanyiko isiyo ya lazima, 

d. Kila sekta kuendelea kutekeleza miongozo ya kujikinga na UVIKO 

19 katika maeneo yao, 

e. Kuimarisha uchunguzi wa wasafiri katika viwanja vya ndege, 

bandari na mipaka ya nchi kavu,  

f. Kufanya ufuatiliaji wa nchi zenye ongezeko la wagonjwa na 

kuchukua hatua stahiki.  

Ndugu Wananchi, Nawasihi, mueendelee na shughuli za uzalishaji mali 

kwa kuchukua tahadhari kama zilivyoainishwa hapo juu. Aidha, Wizara 

inaendelea kufuatilia mwenendo wa anuai mpya ya UVIKO 19 ikiwemo 

Omicron na kufanya tathmini ya kina ya hatua madhubuti  za kuchukua ili 

kukabiliana na kuzuia wimbi la nne. Wizara itaendelea kutoa taarifa kwa 

umma kuhusu mwenendo wa magonjwa ya milipuko nchini mara kwa 

mara. Mwisho, Nawaomba wananchi muendelee kufuatilia na 

kuzingatia taarifa kutoka vyanzo rasmi.  

 

Imetolewa na; 

 

 

Dkt. Aifello W. Sichalwe 
Mganga Mkuu wa Serikali 


