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                 Maelezo 
1. Karatasi hii ina sehemu A, B, C, D na E zenye jumla ya maswali matano 
2. Jibu maswali yote
3. Andika namba yako ya Mtihani katika kila ukurasa wa kijitabu chako cha kujibia

1. Katika kipengele (i) – (x) , chagua jibu sahihi kisha andika herufi yake katika kijitabu chako cha kujibia.
(i) Kazi kubwa ya Sunnah na Hadithi katika maisha ya mwanadamu ni :-
A. Kuchambua na kufafanua waziwazi Qur-an tukufu
B. Kuelezea maisha ya maswahaba
C. Kuelezea sifa za Mtume (s.a.w)
D. Kufahamisha maovu waliyokuwa wakifanyiwa Waislamu
E. Kufundisha usomaji wa Qur-an.
(ii) Mwandishi mashuhuri wa Hadithi katika kipindi cha Tabi’ina alikuwa ni 
A. Imam Ahmed
B. Imam Abu Daud
C. Imam Muslim
D. Imam Bukhari
E. Imamu Malik
(iii) Al- Muwatta ni kitabu mashuhuri cha Hadithi kilichoandikwa katika kipindi gani? 
A. Makhalifa wane waongofu
B. Tabi’ina
C. Tabi’I  Tabi’ina 
D. Wakati wa uhai wa Mtume (s,a.w)
E. Baada ya kutawafu kwa Mtume (s.a.w)
(iv) Aina kuu mbili za Hadithi ni 
A. Hassan na Dhaifu
B. Nabawiyyah na Sahihi
C. Nabawiyyah na Qudusy
D. Hassan na Mutawatir
E. Dhaifu na Ahad
(v) Maana ya Sunnah kisheria ni 
A. Jambo unalopata thawabu ukilifanya na hupati dhambi ukiliacha 
B. Mafundisho ya maswahaba wa Mtume (S.A.W)
C. Maelezo kuhusu historia ya Uislamu
D. Matendo ya Mtume (s.a.w) ambayo ni sehemu ya utume wake 
E. Mwenendo au mila 
(vi) Mtume (s.a.w) amesema; “(Mwenye kutubia kabla jua halijachomoza upande wa magharibi, Allah (s.w)  atamkubalia toba yake”. Hadithi hii inatufunza kuwa 
A. Kuleta toba ni jambo la  hiari kwa waumini
B. Allah (s.w) hukubali toba wakati wa mchana
C. Allah (s.w) husamehe waja wake wakati wa kuchomoza jua
D. Ni muhumu kuomba msamaha kwa Allah (s.w) kabla ya swala ya Magharibi 
E. Ni wajibu kuleta toba pale tu mja anapokosea
(vii) Miongoni mwa matukio yaliyoonesha umuhimu wa kuzitumia Hadithi za Mtume (s.a.w) ni
A. Mzozo kuhusu nani awe kiongozi wa Waislamu baada ya kutawafu Mtume
B. Sayyidna Omar (r.a) alipotaka kujua mgawanyo wa zakat
C. Kuchanganyikiwa kwa Sayyidna Omar (r.a) baada ya kupata taarifa ya kutawafu mtume (s.a.w)
D. Kutofautiana kwa maswahaba kuhusu usomaji wa Qur-an 
E. Kutofautiana kwa maswahaba kuhusu mahali gani azikwe Mtume (s.a.w) baada ya kufariki kwake.
(viii) Ni swahaba yupi anayefahamika kwa umashuhuri wake kuhifadhi Hadithi nyingi za mtume (s.a.w)?
A. Abu Hurayra
B. Sayyidna Abubakar (r.a)
C. Sayyidna Omar (r.a)
D. Sayydna Othman (r.a)
E. Sayyidna Ali.
(ix) Hadithi zinazoanza kusimulia Mtume (s.a.w) lkwa kusema “Mwenyezi Mungu anasema” hujulikana kama.
A. Hadithi Ahadi
B. Hadithi Nabawiyyu
C. Hadithi Hassani
D. Hadithi Qudusiyyu
E. Hadithi mutawattir
(x) Mtume (s.a.w) alituachia vitu viwili tukishikana na navyo hatutapotea daima
A. Jihadi na swala
B. Quaran na Sunnah
C. Funga na swala
D. Qur-an na swala 
E. Nguzo tano za uislamu.

SEHEMU B
QUR’AN
2. Oanisha maudhui ya Qur-an yaliyopo Orodha A na yanayoiyana na Orodha B na uandike herufi ya jibu sahihi mbele ya namba inayowianakatika karatasi ya kujibia.
	ORODHA A
	ORODHA B

	(i) “Hakika tumeteremsha (Qur-an) katika usiku wenye Baraka (44:3)
(ii) Bali hii Qur-an tukufu iliyotolewa katika lauhin mahfuudh 
(iii) Sema “ yeye  ni Allah mmoja tu
(iv) Ni sura yenye Bismillah mbili 
(v) “Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu” (109: 6)
(vi) “Hakika sisi ndio tuliooteremsha mawaidha haya na halaka sisi ndio tutayoyandaa (15: 9)
(vii) “ Hata wanapokujia kukujadili, wale waliokufuru husema “Hizi si chochote ila hadithi za watu wa kale”
(viii) Allah hana nasaba na wala hafananishwana chochote au yoyote katika viumbe wake”
(ix) “ ila walioamini na kutenda vitendo vizuri, na wakausiana  haki wakausiana kushikamana na subra (103:3)
(x) Sura iliyokuja na kututaka tujikinge na shari mbalimbali
(xi) Sabul mathaan
(xii) “Kwa hakika shetani ni adui yetu, basi mfanyeni adui (31:6)
(xiii) “Na haikuwa kwa mtu kama Allah anasema naye ila kw il-ham au kwa nyuma ya pazia.
(xiv) “Leo nimekukamilisheni dini yenu na nimetimiza neema zangu kwenu na nimekupendeleeni Uislamu kwa ndio Dini ……” (5:3)
(xv) Nusra na mafanikio hutoka kwa Allah
	A. Qur’an ni neno la Allah  
B. Lailatul- Qadir
C. Aya ya mwisho kushuka
D. Suratul- nasr
E. SURATUL-Namli
F. Surat- IKhlaasw
G. Sufat-fat’ha
H. Imani ya kweli huambatana na matendo mazuri
I. Ukubwa wa ubao wa Allaah 
J. Qur-an Si aya za shetani 
K. Surat Tawbal
L. Muwa widhataini
M. Suratu – falaq
N. Aina za wahy
O. Wanadamu wengi wapo hasarani 
P. Jina la dhati la Allah ni Allah.
Q. Historia ya Qur’an 
R. Ukafiri pia ni dini
S. Historia ya Tawrati
T. Madai ya makafiri dhidi ya Qur’an




SEHEMU C (Alama 15)
3. Panga sentensi katika vipengele vya (a), (b) na (c) katika mtiririko wenye kuleta mantiki.
Andika herufi na namba tu zinazohusika katika kijitabu chako cha kujibia.
(a) Maana ya kuamini Qudar katika maisha ya kila siku huonekana kwa muumini kuwa ni mwenye kutulizana na kusubiri anapotokewa na misukosuko (57:21-22)
(i) Wala msifurahi sana kwa alichokupeni.
(ii) Kwa yakini hilo ni sahihi kwa Mwenyezi Mungu.
(iii) Na Mwenyezi Mungu hampendi kila ajivunae, ajifaharishaye.
(iv) Ili msihuzunike sana juu ya kitu kilichokutokeeni.
(v) Hautokei msiba katika ardhi wala nafsi zenu ila umekwishaandikwa katika kitabu (cha Mwenyezi Mungu) kabla hatujaumba.
(b) Kutafuta elimu ni amri ya kwanza kwa mwanadamu kama tunavyojifunza katika wahyi wa kwanza kumshukia Mtume (S.A.W) (96:1-5).
(i) Soma na Mola wako ni mkarimu sana.
(ii) Amemfundisha mwanadamu (chungu ya) mambo aliyokuwa hayajui.
(iii) Ambaye amemfundisha mwanadamu kwa msaada wa kalamu.
(iv) Soma kwa jina la Mola wako aliyeumba.
(v) Amemuumba mwanadamu kwa pande la damu.

(c) Siku ya kutokua na Roho na jambo la lililofichikana 
(i) Wala nafsi haijui itafia ardhi gani.
(ii) Kwa hakika ujuzi wa Qiyama uko kwa Mwenyezi Mungu  tu.
(iii) Na nafsi yoyote haijui nini itachuma kesho.
(iv) Na anayajua yaliyomo na tumbo ni (mwa viumbe wa kike kuwa watazaa au la.
(v) Bila shaka Mwenyezi Mungu ndiye mjuzi wa habari (mambo) yote. (31:34)

SEHEMU D (Alama 30)
4. Jibu maswali yafuatayo kwa kifupi kwa kuandika majibu katika kijitabu chako cha kujibu.
(a) “Hapana Mola ila Allah” fafanua kauli hii katika utendaji wa maisha ya kila siku.
(b) Nguzo za tayamam ni nne; taja nguzo mbili tu kati ya hizo.
(c) Orodhesha swala ambazo haziingii katika tahfifu ya kupunguza rakaa.
(d) Taja mambo mawili ambayo hufanywa mtu atakapovunja miiko ya ihiram.
(e) Tofautisha misiba ya zao la umwangiliaji na mavuno kutokana na mvua.
(f) Ainisha sifa mbili za mashahidi wanaopaswa kushuhudia ndoa ya Kiislamu.
(g) Orodhesha mambo mawili yanayoharibu funga (swaumu) ya mtu.
(h) Taja misingi mikuu ya fiq’hi mbali na Qur-an.
(i) Elezea tofauti iliyopo kati ya adhabu ya mlevi na ya mzinifu.
(j) Toa maelezo mafupi kuonesha jinsi msafiri alivyorahisishiwa swala.
(k) Taja sifa mbili za Waislamu wanaolazimika kufunga mwezi wa Ramadhani .
(l) Orodhesha mambo mawili yanayomzuia mtu kurithi mali.
(m) Bainisha kazi kuu ya sheria katika jamii ya kiislamu.
(n) Andika tafsiri ya aya inayoonesha lengo la kutoa zaka.
(o) Taja sifa nne anazositahiki kiongozi katika jamii ya kiislamu.

SEHEMU E (Alama 30)
TAREKH

5. Chagua neno au kifungu cha maneno (i)- (xxx) ili ukamilishe sentensi (a) – (o) kwa kuandika majibu sahihi tu katika kijitabu chako cha kujibia. Maneno au kifungu vya maneno vinaweza kutumika zaidi ya mara moja.

(i) Mkweli                                            (xvi)  Hijjatul- wadai                              
(ii) Kiuchumi                                       (xvii) Kudhihakiwa
(iii) Wayahudi                                       (xviii) Ali na Muawiya
(iv) Qur’an                                            (xix) Ugonjwa
(v) Ummul-Qura                                  (xx) umayya bin Khalaf
(vi) Surah                                               (xxi) Nyani
(vii) Jaffar bib Abuu Talib                       (xxii) Mwaminifu 
(viii) Maovu                                              (xxiii) Qabil
(ix) Hifadhi                                              (xxiv) Aqaba
(x) Habil                                                  (xxv) Nashrah
(xi) Al- balad-amin                                  (xxvi) Habasha
(xii) Adamu na Hawa                                  (xxvii) Hajira
(xiii) Mhabeshi                                             (xxviii) Kisiasa)
(xiv) Kudharauliwa                                     (xxix) Wakristo.
(xv) Abuubakar na Omar                            (xxx) Sunnah
           
          Maswali
(a) Mambo mawili maarufu yanayoonesha kuwa Mitume hawaathiriwi na mazingira katika maisha yao kabla ya kupewa utume kwa Mtume (s.a.w) ni ________ na _____
(b) Makafiri wa Makka walimpinga Mtume (s.a.w) na mtume wake kwa sababu za ____________ na __________
(c) Wapinzani wa dola ya kiislamu walikuwa Makafiri wa Kikureish na wasaidizi wao, wanafiki, ___________ na ____________
(d) Serikali huwa ya Kiislamu pale inapondeshwa kwa misingi ya _________ na __________.
(e) Kwa mtazamo wa Uislamu, asili ya mwanadamu si ________; wala hadhi yake hapa ulimwenguni si sawa na ile ya mnyama kwani Qur’an inatufundisha kuwa binadamu wote ni watoto wa _________
(f) Bilal alikuwa __________ na mtumwa wa ________ ambaye alikuwa adui mkubwa wa Uislamu.
(g) Miezi miwili baada ya ________ Mtume (s.a.w) alishikwa na ___________
(h) Kikundi cha Waislamu kiitwacho Khawarij walikubali mamlaka au ukhalifa wa __________ tu hawakumkubali ____________
(i) Miongoni mwa mateso ya kisaikolojia aliyoyapata Nabii Nuhu (a.s) kutoka kwa wapinzania wa ujumbe wa Mwenyezi Mungu ni __________ na ___________
(j) Wake wa Mtume Ibrahim (a.s)  walikuwa ni mama ____________ na __________.
(k) Mzigo mzito uliomvunja Mtume (s.a.w) unaotajwa katika sura __________ ni __________ yaliyodumu kwa muda mrefu.
(l) Kiongozi wa Hijra ya mwanzo kuelekeza ________ alikuwa ni ___________
(m) Mikataba ya __________ ilisaidia sana katika kumhakikishia Mtume (s.a.W) kupata kule madina   
(n) Watoto wa kwanza wa kiume wa baba yetu Adamu (a.s) kupigana walikuwa  ___________ na ______________
(o) Kutokana na utukufu wake mji wa Makka pia umeitwa katika Qur’an kwa jina la _____________ yaani mama wa mji (Qur’an 42:7) na pia umeitwa _________ yaani mji wa amani (QUR’AN 95:3)
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