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MAELEKEZO:
1. Karatasi hii ina sehemu A, B, C, D na E.
2. Jibu maswali yote.
3. Simu za mkononi haziruhusiwi katika chumba cha Mtihani.
4. Andika namba yako ya Mtihani katika kila ukurasa wa kijitabu chako cha kujibia.









SEHEMU A: SUNNAH NA HADITHI (ALAMA 10)

1. Katika kipengele (i) – (x), chagua jibu sahihi kisha andika herufi yake katika kijitabu chako cha kujibia.
i) Ni ipi kazi kuu ya Sunnah;
a) Kurekebisha tabia za waarabu
b) Kumpatia mja uchamungu
c) Kuchambua na kufafanua waziwazi Quran
d) Ni msingi wa kwanza wa sharia ya kiislam
e) Ni kioo cha Uislamu wa watu.
ii) Hadithi sahihi zaidi ni ile iliyonukuliwa kutoka kitabu cha;
a) At-Tirmidh na Sunnah ya lbn Majaj
b) Sahihi Muslim na Sunan Abu Daud
c) Sahihi Bukhari na at-Tirmidh
d) Sahihi Bukharina sahihi Muslim
e) Sunan Abuu Daud na Musnad ya lbn Hambal
iii) Mtume (s.a.w) aliwakataza maswahaba kuandika Hadithi wakati gani?
a) Wakati wa Tabii Tabiina
b) Wakati wa Mtume (s.a.w)
c) Wakati wa Tabiina
d) Wakati wa maswahaba wa mtume (s.a.w)
e) Wakati wa Tahiria
iv) Maana ya neno Isnad ni?
a) Ni yale maneno yenyewe hasa aliyoyasema mtume (s.a.w)
b) Ni maelezo ya swahaba kuhusu alivyomuona mtume (s.a.w) akitenda jambo fulani
c) Ni mkusanyaji au mwandishi wa Hadithi
d) Matini moja na Hadithi inaweza kupokelewa na maswahaba wengi
e) Ni sehemu ya wasimulizi wa hadithi tokea kwa Mtume (s.a.w) hadi kuandikwa
v) ……………….. ni hadithi yenye kusimuliwa na watu wa wanne au zaidi wote wakiwa na sifa zilizokamilika.
a) Mutawatir
b) Ahad
c) Hasan
d) Sahihi
e) Qudusiyyi
vi) Imamu Malik bin Anas ni mwandishi wa hadithi aliyeinukia katika kipindi cha;
a) Makhalifa
b) Tabii tabiina
c) Mtume (s.a.w)
d) Tabiina
e) Maswahaba


vii) Hadithi anazoanza kusimulia Mtume (s.a.w) kwa kusema Mwenyezimungu amesema hujulika kama.
a) Hadithi Ahadi
b) Hadithi Qudusiyyi
c) Hadithi Nnabawiyyu
d) Hadithi Hassan
e) Hadith Mutawarit
viii) Mtume (s.a.w) alituachia vitu viwili tukishikamana navyo hatutapotea daima.
a) Jihad na swala
b) Zakkah na Hijja
c) Quran na Sunnah
d) Funga na Swala
e) Qurian na swala
ix) Tukio lipi lilitokea katika kipindi cha maswahaha na kufanya uandishi wa Hadithi kuwa muhimu?
a) Kutawafu kwa Mtume (s.a.w)
b) Kuzuka kwa vita
c) Kuzuka kwa Hadithi za uongo
d) Kupanuka kwa Dola ya Kiislam
e) Kutoweka kwa Maswahaba wa mtume (s.a.w)
x) Vitabu sita mashuhuri vya Hadithi viliandikwa kipindi gani?
a) Kipindi cha maswahaba
b) Kipindi cha Tabii Tabiina
c) Kipindi cha Tabiina
d) Kipindi cha Makhalila waongofu
e) Kipindi cha Tabi, Tabi, Tabiina

SEHEMU B: QURAN (ALAMA 15)
2. Chagua kifungu cha maneno kutoka orodha B kinachowiana na kifungu cha maneno kutoka orodha A.  Andika herufi sahihi pembeni ya namba kutoka orodha A.

	SEHEMU A
	SEHEMU B

	i
	Tawhiid Rubbubiyya
	A
	Qur’an (2:6–7)

	ii
	Chanzo cha fani zote za Elimu ni Allah (s.w)
	B
	Qur’an itabaki katika asili yake

	iii
	Allah (s.w) anatufahamisha kuwa waumini waliobobea kwenye Elimu wana daraja kubwa kuliko waumini wengine
	C
	AL-A’alaa

	iv
	Elimu ndiyo nyenzo pekee inayomuwezesha mwanadamu kumtambua mola wake vilivyo na kumuabudu ipasavyo kwa unyenyekevu
	D
	Kumpwekesha Allah (s.w) katika utawala wake

	v
	Mwenyezimungu hakuna Mola ila yeye…….., Msimamizi wa kila jambo…… ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu (2.255)
	E
	(35:28)

	vi
	Sesi ndio tulioteremsha Qur’an na sisi ndio tutakaoilinda (15:9)
	F
	Taurat

	vii
	Ni kuchanganya herufi mbili na kuzitamka kama moja yenye shaddah
	G
	Ayatul Kursy

	viii
	“Au ndio wanasema Qur’an hii ameitunga Muhammad bali wao hawaamini lolote: (52:33)
	H
	An-Nasir

	ix
	“Ila akipenda Mwenyezimungu yeye anajua yaliyo dhahiri na yaliyofichikana” (87:7)
	I
	Zabur

	x
	“Hakika baada ya dhiki huja Faraja”
	J
	Madai ya Makafiri dhidi ya Qur’an

	xi
	Ukafiri nao ni Dini
	K
	Qur’an itabakia katika asili yake

	xii
	Ni kitabu gani alichoshushiwa Nabii Musa (a.s)
	L
	Id-ghaam

	xiii
	Qurian ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake
	M
	(58:11)

	xiv
	Ni sehemu ambayo Mtume (s.a.w) alipoanza kushushiwa Qur’an
	N
	Kumpwekesha Allah (s.w) katika kuabudiwa

	xv
	Makafiri hawataongozwa na Qur,an
	O
	Jabal Nuur

	
	
	P
	(2:2)

	
	
	Q
	AL-Kafiruna

	
	
	R
	(94:6)

	
	
	S
	Jabal Thauri

	
	
	T
	(96:3-5)

	
	
	U
	Al-fat-ha



SEHEMU C: TAWHIID (ALAMA 15)

3. Panga vipengele vya (a), (b) na (c) katika mtiririko wenye kuleta mantiki.  Andika herufi na namba tu zinazohusika katika kitabu chako cha kujibia.
a) Maana ya dini kwa mtazamo wa kiislam inafahamika kama ifuatavyo;
i) Taratibu au mfumo huu utakuwa ndiyo dini yake
ii) Ama atafuata dini ya Allah (s.w) au dini ya wanadamu
iii) Kwa mtazamo wa Qur’an dini ni mfumo wa maisha
iv) Kwa vyovyote katika kuendesha maisha yake, mwanadamu lazima afuate dini
v) Uwe umeundwa na Mwenyezimungu au umeundwa na mwanadamu

b) 
i) Yeye ndiye wa mwanzo na wa mwisho na kwa dhahiri na kwa siri na yeye kwa kila kitu ni mjuzi
ii) Anaingiza usiku katika mchana na kuingiza mchana katika usiku na yeye ni mjuzi wa yaliyo katika nyoyo
iii) Yenye ndiye mwenye ufalme wa mbinguni na Ardhini, ndiye mwenye kuhusisha na kufisha na yeye ndiye muweza wa kila kitu
iv) Kwake yeye ufalme wa mbinguni na Ardhini na kwake mwenyezimungu tu yanakoreja mambo
v) Yeye ndiye aliyeumba mbingu na Ardhi katika siku sita



c) 
i) Hakika huo (moto) watafungiwa (wawemo ndani yake)
ii) Na ni jambo gani litakalokujulisha (hata  ukajua) ni nini Hutama?
iii) Katika magogo marefu maregu
iv) Ambao unapanda nyoyoni
v) (Huo) ni moto wa Allah (s.w) uliowashwa (kwa ukali barabara)

SEHEMU D: FIQH (ALAMA 30)
4. Jibu maswali yafuatayo kwa ufupi kwa kuandika majibu yako katika kijitabu chako cha kujibia.
a) Toa maana ya Twahara kilugha na kisheria
b) Ainisha dharura tatu zinazompelekea mtu kutayammam
c) Tofautisha maana ya Zaka na Sadaqat kisheria
d) Taja nguzo mbili za Funga
e) Bainisha lengo la Hijja katika uislam
f) Tofautisha kati ya ijabu na kabuli kama yalivyotumika katika ndoa ya kiislam
g) Eda ni kipindi cha kungojea mwanamke aliyeachwa au aliyefiwa, Eda ya kuachwa kama mwanamke ana mimba, na kuna eda ya mwanamke wakati hana mimba na eda ya kufiwa.  Fafanua muda anaokaa mwanamke katika eda.
i) Eda ya kuachwa kama hana mimba
ii) Eda ya kuachwa wakati ana mimba
iii) Eda ya kufiwa
h) Toa maana ya mirathi kwa mujibu wa uislamu
i) Fafanua chimbuko la sheria za kitwaghuut na zile za kiislam
j) Kuna makosa ya hudud na makosa ya Ta’azir ni ipi tofauti yake?
k) Nini maana ya Talaka
l) Taja aina kuu tatu za Hijjah
m) Elezea maana ya Talaka ilaa
n) Tofautisha kati ya Faradhi Ai’n na Faradhi Kifaya
o) Taja misingi mitatu ya Figh

SEHEMU E: TAREKH (ALAMA30)
5. Chagua neno au kifungu cha maneno (i) – (xxx) ili kukamilisha kauli (a) – (o), kwa usahihi.  Maneno au vifungu vya maneno vinaweza kutumika zaidi ya maana moja.

	i
	Musa (a.s)
	Xi
	Isra na Miraji
	xxi
	Kutojua kusoma wala kuandika

	ii
	Abu Sufyan
	Xii
	Wanafiki
	xxii
	Fat-hu Makkah

	iii
	Ngamia
	Xiii
	Ahlul – Bayt
	xxiii
	Haruna

	iv
	EAMWS
	Xiv
	lbn Batuta
	xxiv
	Zakaria

	v
	Riddah
	Xv
	Nuhu (a.s)
	xxv
	Bilal

	vi
	Hijira
	xvi
	Abdallah bin Sabaa
	xxvi
	Banu Quraizah

	vii
	313
	xvii
	Siffin
	xxvii
	Thaqifah Bini Saidah

	viii
	Wahashii
	xviii
	BAKWATA
	xxviii
	Zaraib

	ix
	Mariam
	xix
	Fay
	xxix
	Kizi mkazi Dimbani

	x
	Historia
	xx
	Quba
	xxx
	Masjid Al-aqswa



Maswali
a) ………………….. ni Nabii na mtume wa mwanzo aliyetumwa kuwalingania watu, na ……….. kutuonesha asili na Hadhi yetu juu ya viumbe wengine hapa duniani
b) ……………… alimwomba ndugu yake ……… aongozane nae katika kumkabili Firauni
c) Nabii ……… alipata fursa ya kumlea ………… baada ya kupigiwa kura na kushinda
d) ……………. ilikuwa ni miongoni mwa mbinu zilizotumiwa na waislamu kwenda kujipanga Madina na …………….  ilikuwa ni ushindi wa waislam ulimwenguni
e) …………….. na …………. ni miujza iliyodhihirisha uwepo wa Allah (s.w) kupitia mafikio ya mtume (s.a.w)
f) ……………… alikuwa Muhabeshi na mtumwa wa Umayyah bin Khalaf, na …………. alikuwa Muhabeshi na mtumwa aliyemuua Hamza
g) ……………… Msikiti wa kwanza uliojengwa kwa misingi ya uchamungu na …….. msikiti wa kwanza katika Qibla ya kwanza
h) Chanzo cha vita ya Badri ni msafara uliokuwa na vitu vya thamani vya makafiri wa Makkah uliongozwa na ………….. na katika vita hivyo waislamu walikuwa………
i) ………….. waliwasaliti waislamu katika vita vya Ahzab, na …….... waliwasaliti waislamu katika vita vya uhudi.
j) ……………. ni ukumbi walipokutana Answar kumchagua Abuubakar kuwa Khalifa na ………… ni jina lililonasibishwa na watu wa nyumba ya mtume
k) ……… ni kodi iliyotolewa na adui hata bila ya kupigana katika dola ya kiislam, na …….. nikodi za muda zilizotolezwa na Serikali kwa maslahi ya nchi.
l) Habari za kutawafu kwa mtume (s.a.w) zilipelekeza makabila mengi ya kiarabu yaliyokuwa chini ya dola ya kiislam kuasi, tukio hili kihistoria huitwa ………. na kiongozi mkuu wa uasi huo hujulikana kama ……………..
m) Vita vya …….. walipigana kudni la Ally (r.a) pamoja na Muawiya (r.a) na vita vya …. walipigana kundi la Aisha (r.a) na Ally (r.a)
n) ………….. ni miongoni mwa wanaharakati waliotembelea Afrika Mashariki kutoka Omani, na …………. ni Msikiti wa zamani unaoonesha ukongwe wa uislam hapa Afrika Mashariki
o) Kuanzishwa kwa ……… ni historia ya kuhusisha uislam Tanzania na kuanzishwa kwa ………… ni historia ya kudhoofisha uislam Tanzania.
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