
 

 

TANGAZO LA SERIKALI NA. ……. LA TAREHE ……….. 

 

 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 

(SURA YA 288) 

 

SHERIA NDOGO 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 89 

 

SHERIA NDOGO ZA (ADA YA MAENDELEO YA ELIMU) ZA HALMASHAURI 

YA MANISPAA YA LINDI YA 2014 

 

 
Jina na 

mwanzo 

wa 

kutumika 

1  Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Ada ya Maendeleo 

ya Elimu) za Halmashauri ya Manispaa ya Lindi za mwaka 

2014 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti 

la Serikali. 

 
Eneo la 

matumizi 
2  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka ya 

Halmashauri ya Manispaa ya Lindi. 

 
Tafsiri 3  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa 

vinginevyo:- 

 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya 

Lindi, 

 

“Kampuni” maana yake ni kampuni, yoyote iliyosajiriwa kwa 

mujibu wa Sheria za Nchi inayofanya biashara katika 

Halmashauri ya Manispaa ya Lindi, bila kujali kama kampuni 

hiyo ina makazi au la. 

 

“Kaya” maana yake ni baba, mama na watoto chini ya miaka 

kumi na nane, mtu yeyote yule mwenye umri zaidi ya miaka 18 

anayejitegemea. 

 

“Mkazi” maana yake ni mtu yeyote yule mwenye uwezo wa 

kufanya kazi anayeishi, au kufanya shughuli zake ndani ya eneo 

la mamlaka ya Halmashuri ya Manispaa ya Lindi, 

 

 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya 

Manispaa ya Lindi, 

 



 “Mtu” maana yake ni mkazi, taasisi ya fedha, kampuni, taasisi 

za umma, vyama vya ushirika na vyama vya msingi. 

 

“Taasisi za Fedha” maana yake ni kampuni yeyote ile 

inayoshughulika na shughuli za kibenki, ikiwa ni pamoja na 

kutoa mikopo, 

 

 
Wajibu wa 

kulipa Ada 

ya 

maendeleo 

ya Elimu 

4 (1) Kutakuwa na ada ya Maendeleo ya Elimu katika  

Halmashauri itakayolipwa na kila mkazi, kaya,  taasisi, kampuni 

kama itakavyoainishwa katika jedwali la Sheria Ndogo hizi. 

  (2) Ada hiyo italipwa mara moja kwa mwaka. 

    
  (3) Itakuwa ni jukumu la kila mwajiri katika Halmashauri 

kukusanya Ada ya Maendeleo ya Elimu kutoka kwa Waajiriwa 

wake na kuwasilisha kwa Mkurugenzi. 

 
  (4) Mwisho wa kulipa Ada ya Maendeleo ya Elimu bila adhabu 

isipokuwa kwa kampuni zinazojishughulisha na ununuzi wa 

mazao itakuwa ni mwezi Septemba. 

 
  (5) Bila ya kuathiri kifungu kidogo cha (4), mwisho wa kulipa Ada 

ya Maendeleo ya Elimu kwa makampuni yanayojihusisha na 

ununuzi wa mazao na vyama vya msingi itakuwa ni baada ya 

msimu wa zao husika kufungwa 
    
Adhabu 5  Mtu teyote atakayekwenda kinyume na Sheria Ndogo hizi  

atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini 

isiyozidi Shilingi elfu hamsini (50,000) au kifungo cha miezi 

kumi na mbili au vyote kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

 
Kufifilisha 

kosa 
6  Mkurugenzi anaweza kufifilisha kosa kwa mujibu waSheria 

Ndogo hizi, iwapo mkosaji atakuwa amekiri kwa maandishi 

ambapo mkosaji atalazimika kulipa ada anayodaiwia pamoja na 

faini isiyozidi Shilingi Elfu Arobaini (40,000/=) tu. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI LA KWANZA  

Chini ya Kifungu cha 4(1)  

 

Na. Mlipaji Kiwango 

1. Kaya Shilingi 3,000/= kwa mwaka 

2. Waajiriwa  3% ya mshahara wake wa mwezi 

mmoja kwa mwaka.  Iwapo 3% ya 

mshahara ni chini ya Shilingi 

3,000/= atalipa Shilingi 3,000/= 

3. Benki Shilingi 1,000,000/= kwa mwaka. 

4. Taasisi za Pesa zinazokopesha tu (Faidika, 

Bayport, n.k.) 

Shilingi 500,000/= kwa mwaka 

5. Vyama vya Msingi Shilingi 1,000,000/= kwa mwaka 

6. Chama Kikuu cha Ushirika  Shilingi 3,000,000/= kwa mwaka 

7. Wanunuzi wa Mazao Shilingi 3/=  kwa kila kilo 

wanayonunua. 

8. Ushuru wa mazao Shilingi 1/= kwa kilo. 

9. Madiwani Shilingi 50,000/= kwa mwaka 

10. Wabunge Shilingi 500,000/= kwa mwaka 

11. Mashirika ya Umma na binafsi Shilingi 1,000,000/= kwa mwaka 

12. Kampuni za Ukandarasi Shilingi 500,000/= kwa mwaka 

13. Wazabuni wa Halmashauri Shilingi 200,000/= kwa mwaka 

14. Wafanya biashara :- 

(a) Jumla 

(b) Wakubwa 

(c) Wadogo 

 

Shilingi 100,000/= kwa mwaka 

Shilingi 50,000/= kwa mwaka 

Shilingi 20,000/= kwa mwaka 

15. Kampuni za kibiashara Shilingi 1,000,000/= kwa mwaka 

 

 

 

 

 

 



JEDWALI LA PILI  

 

(Chini ya kifungu cha 6 ) 

 

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA 

 

Mimi………………………………………………………………………………….. wa S.L.P. 

……………………………………..……………….. ninayefanya biashara ya 

………………………………. lililopo ndani ya Halmashauri ya Manispaa ya Lindi – kifungu cha 

……………………………………….. cha Sheria Ndogo za Ada ya Maendeleo ya Elimu ) za 

Halmashauri ya Manispaa ya Lindi za mwaka 2014.  Kwa hiyo, kwa hiari yangu mwenyewe na bila 

kushawishiwa na mtu yeyote, nakubali kulipa faini iliyoainishwa kwenye Sheria Ndogo hizi iwapo 

Mkurugenzi atatekeleza madaraka aliyopewa chini ya kifungu cha 6 cha Sheria Ndogo hizi. 

 

 

Saini …………………………………………………………. 

 

Mbele yangu ………………………………………………… (jina) 

 

Saini ………………………………………………… 

 

Wadhifa ……………………………………. 

 

 

 
 
 


