
 

 

MPANGO MKAKATI WA KUDHIBITI UVUVI HARAMU LINDI MC 

UTANGULIZI 

Halmashauri ya Manispaa ya Lindi ina mwambao wa bahari usiopungua wastani urefu wa km. 

112 kutoka Mtaa wa Mkwaya kata  Mingoyo hadi mtaa wa Likong’o kata ya Mbanja Kaskazini 

mwa Manispaa. Ukanda huu wa Bahari una fukwe nyingi zinazofaa kwa shughuli za uvuvi. 

Jamii ya wakazi waishio Mwambao zaidi hutegemea uvuvi katika Kujikimu kimaisha, Uvuvi 

wao hutumia zana/ teknolojia ya vyombo duni ambavyo huwalazimisha kuvua karibu na pwani.  

Vyombo hivyo ni ngalawa , mashua, madau, na mitumbwi .  

 

HALI YA UVUVI  

Hali ya ya uvuvi kwa Halmashauri  ya Manispaa ni ya wastani kutokana na vyombo duni 

ambavyo vinatumiwa na wadau walio wengi visivyoendana na mabadiliko ya tabia ya nchi, 

wengi wao hutegemea ngalawa na mitumbwi ambayo haitumii mashine ya kuwawezesha kufika 

mbali, hali hii inasababisha  idadi kubwa ya  wavuvi kuvua kandokando ya fukwe kwa kutumia 

muda mrefu bila kipato kinacholeta tija. hali hii duni inafanya baadhi ya wavuvi kuvua uvuvi 

haramu katika mwambao wa bahari na hata ndani ya bahari kwa kutumia milipuko na kokoro. 

Manispaa ya Lindi imeamua kushirikiana na ulinzi ushiriki ambao ni BMU’s na wadau wengine 

wa uvuvi ili kutokomeza uvuvi haramu. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

Ufuatao ni mpango mkakati wa kudhibiti uvuvi haramu kwa kushirikiana na BMU 

LENGO KUU 

(OBJECTIVE

S) 

LENGO 

MAHUSUSI 

(Specific 

objective) 

SHUGHULI 

(ACTIVITIES) 

WAHUSIKA 

(STAKEHOLDERS)  

 

MAHITA

JI 

GHARAMA 

(TZS) 

Kutokomeza 

uvuvi haramu 

Kutokomeza 

uvuvi haramu 

manispaa ya 

Lindi kwa 

kushirikiana na 

wadau wa uvuvi 

(BMU) 

1.Kutoa matangazo 50 kwa Wananchi na 

Wavuvi juu ya athari za uvuvi haramu na 

kuwataka wanaojihusisha na uvuvi haramu 

kujisalimisha wao wenyewe pamoja na zana 

za uvuvi haramu katika Ofisi ya 

Mkurugenzi wa Manispaa ndani ya siku 14 

ifikapo juni 2017 

 

2.Kuainisha mialo na makambi ya uvuvi 

yaliyopo Manispaa (landing site) 

 

3.Kutoa elimu ya athari za uvuvi haramu 

kwa BMU 14 na vikundi 21 vya wavuvi 

ifikapok juni 2017 

 

4. Kufanya mikutano 20 ya ndani na nje kati 

ya BMU na Serikali za mitaa/kata ili 

-Watendaji wa 

Kata/Mitaa, Polisi, 

BMU, Wataalamu wa 

uvuvi   

-Waheshimiwa 

Madiwani 

 

-BMU, Serikali ya 

Mtaa 

 

-Afisa uvuvi, Serikali 

ya Mtaa, BMUs 

 

 

-Afisa uvuvi, 

Watendaji wa 

Kata/Mtaa, Wenyeviti 

Kipaza 

Sauti, 

Gari, 

Mafuta na 

Vipeperus

hi 

 

 

-Shajala 

 

 

-Gari na 

Mafuta  

 

 

-Gari na 

Mafuta  

 

300,000.00 

 

 

 

 

 

50,000.00 

 

 

300,000.00 

 

 

 

300,000.00 

 

 



 

 

kuwatambua wavuvi haramu na kuwasilisha 

majina ya Wavuvi haramu kwa Mwenyekiti 

wa Kamati ya ulinzi na Usalamu ya Wilaya 

 

5. Kufanya ukaguzi wa leseni za uvuvi, 

vyombo na usajili wa vyombo pamoja na 

zana zinazotumika kufanya shughuli za 

uvuvi. 

  

7. Kufanya ukaguzi wa samaki wanaoletwa 

sokoni/mwaloni ili kugundua kama ni 

wavuliwa kwa sumu au milipuko ili hatua 

za kisheria zichukuliwe dhidi yao.  

 

8. Kufanya doria 12 katika bahari kuu na 

pembezoni mwa bahari (pwani) na 

kuwachukulia hatua wale wote wanaokiuka 

sheria ya uvuvi ya mwaka 2003 na kanuni 

zake za mwaka 2009. 

 

9. Kutoa zawadi kwa yeyote 

atakayefanikisha kukamatwa kwa wavuvi 

wa Serikali ya Mtaa, 

Wadau wote wa uvuvi, 

Mhe, Diwani na Mh. 

Mkuu wa Wilaya 

 

-Afisa uvuvi, 

Watendaji Mtaa/Kata 

na BMU 

 

 

 

-Afisa uvuvi 

 

 

 

 

-Afisa uvuvi, BMUs, 

Watendaji wa 

Kata/Mtaa, Mwenyekiti 

wa Kamati ya ulinzi na 

usalama ya (KUU) 

Wilaya 

 

 

 

 

 

 

Gari, Boti 

na Mafuta 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Gari, Boti 

na Mafuta 

 

 

 

 

 

 

500,000.00 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

400,000.00 

 

 

 

 

 

300,000.00 

 



 

 

haramu. 

10. Kutafsiri sheria ya uvuvi na kanuni zake 

kwa wananchi na wadau wa uvuvi ili 

zieleweke vizuri. 

 

 

Mkurugenzi wa 

Manispaa 

Afisa uvuvi 

 

 

 

50,000/= 

kwa tukio  

Shajala 

 

50,000.00 

 

JUMLA YA GHARAMA ZA UTEKELEZAJI:     2,200,000.00 

 

 

 

 



 

 

MAJUKUMU YA BMU KATIKA KUTEKELEZA MPANGO KUDHIBTI UVUVI 

HARAMU 

1. Kuendeleza na kuhifadhi rasilimali za bahari kwa ajiri ya kizazi cha sasa na kijacho. 

2. Kudhibiti na kutokomeza uvuvi haramu katika maeneo yao (vijiji, mialo, n.k) 

3. Kuandaa mikutano kwa ajiri ya kutoa elimu juu ya athari zinazotokana na uvuvi haramu 

kwenye vijiji na mialo. 

4. Kuandaa mkakati wa kutokomeza uvuvi haramu ngazi Mtaa 

5. Kuhakikisha kuwa wavuvi wa eneo husika wanajisajiri kupitia kwenye ofisi za BMU ili 

kutambua idadi kamili ya wavuvi. 

6.Kukagua makambi ya wavuvi, zana na leseni na kuwahamisisha wakate leseni kwenye 

mamulaka wanayotaka kufanya uvuvi (dago). 

7. Kufanya doria za mara kwa mara kwenye maeneo yao ya kazi ili kuhakikisha wanatokomeza 

uvuvi haramu 

8. Kuanisha majina ya watu wanaodhaniwa kuwa ni wavuvi haramu katika maeneo yao ya kazi. 

 

MAJUKUMU YA SERIKALI YA MTAA/KATA KATIKA KUTEKELEZA MPANGO 

KUDHIBTI UVUVI HARAMU 

1. Agenda ya uvuvi haramu iwe ya kudumu kwenye vikao vya ndani na mikutano ya 

hadhara. 

2. Kushiriki na kusimamia doria katika maeneo yao ya kazi ili kutokomeza uvuvi haramu. 

3. Kuandaa na kusimamia mikutano kwa ajiri ya kutoa elimu juu ya athari zinazotokana na 

uvuvi haramu kwenye vijiji na mialo.  

4. Kuandaa mkakati wa kutokomeza uvuvi haramu katika ngazi za Mtaa/Kata  

5. Kuendeleza, kusimamia na kuhifadhi rasilimali za bahari kwa ajiri ya kizazi cha sasa na 

kijacho.  

6. Kusimamia usajiri wa wavuvi,wafanyabiashara wa mazao ya bahari, wakulima na 

wafugaji wa viumbe kwenye maji katika maeneo yao. 

 

7. Kuhakikisha  wavuvi na wafanyabiashara wanasafirisha mazao ya bahari kuwa na vibali 

husika. 



 

 

 

8. Kuhamasisha wavuvi haramu kusalimisha zana zao zilizokuwa zinatumika katika 

shughuli hizo. 

 

MAJUKUMU YA MAAFISA UVUVI KATIKA KUTEKELEZA MPANGO KUDHIBTI 

UVUVI HARAMU 

1. Kusajiri vyombo vya uvuvi/wavuvi 

2. Kutoa leseni za uvuvi na vyombo vya uvivi 

3. Kufanya doria 

4. Kufanya sensa ya wavuvi na vyombo vya uvuvi 

5. Kuainisha mialo (landing site) na makambi ya wavuvi 

6. Kufanya ukaguzi wa mazao ya bahari yanayoletwa kwenye mialo/soko ili kutambua 

mazao yaliyovuliwa kwa uvuvi haramu 

7. Kutoa elimu kwa wavuvi na wadau wote wa uvuvi athari za uvuvi haramu 

8. Kutoa elimu ya ufugali wa viumbe kwenye maji 

9. Kufanya mikutano mbalimbali kwa wavuvi, BMU na wadau wa uvuvi ya namna ya 

kulinda na kuhifadhi rasilimali za uvuvi 

10. Kutembelea makambi ya wavuvi ili kukagua zana wanazokutumia kwenye shughuli za 

uvuvi na leseni zao. 

MAJUKUMU YA WAHESHIMIWA KATIKA KUTEKELEZA MPANGO 

KUDHIBTI UVUVI HARAMU 

1. Kuwezesha upatikanaji wa mahitaji yote muhimu yanayohitajika katika kutokomeza 

uvuvi haramu 

 

 

MAJUKUMU YA WAHESHIMIWA MADIWANI KATIKA KUTEKELEZA 

MPANGO KUDHIBTI UVUVI HARAMU 

1. Kuhakikisha agenda ya uvuvi haramu iwe ya kudumu kwenye vikao vya WDC na 

kwenye mikutano ya hadhara. 



 

 

2. Kusimamia shughuli zote za kutokomeza uvuvi haramu. 

MAJUKUMU YA MKUU WA WILAYA KATIKA KUTEKELEZA MPANGO 

KUDHIBTI UVUVI HARAMU 

1. Kuhakikisha  agenda ya uvuvi haramu inakuwa agenda ya kudumu katika vikao vya 

Kamati ya ulinzi na usalama (KUU) ya Wilaya 

2. Kusimamia utekelezaji wa sheria ya uvuvi Na. 22 ya mwaka 2003 pamoja na kutoa 

maagizo juu ya uthibiti wa uvuvi haramu kwenye vyombo vya dola (Polisi nk) 

 

SHERIA YA UVUVI YA MWAKA 2003 NA KANUNI ZAKE ZA MWAKA 2009 

Sheria ya Uvuvi Na. 22 ya mwaka 2003 pamaja na kanuni zake za mwaka 2009 kwa pamoja 

zimesisitiza mambo muhimu katika kuhakikisha rasilimali za bahari zinakuwa endelevu kwa 

vizazi vya sasa na vijavyo. Ili kufanikisha hilo sheria inabainishaa kuwa; 

1. Vyombo vyote vya uvuvi lazima visajiliwe na kupewa namba ya usajil ambayo 

itaandikwa ubavuni mwa chombo  

2. Vyombo vyote vya uvuvi lazima viwe na leseni ya chombo  

3. Wavuvi wote lazima wawe na leseni za uvuvi na wawe wamesajiliwa kwenye daftari la 

wavuvi 

4.  Nimarufuku kwa mtu yeyote kuvua kwa kutumia sumu, milipuko na kokoro 

5. Ni kosa kuvua viumbe wa majini ambao wako hatarini kutoweka (endangered species) 

kama vile kasa (sea tuttle), makome  (sea shells), jongoo bahari (sea cucumber) nguva 

(mermaids) kisukuku (silikanti)  ambao wameanishwa kisheria 

6. Ni kosa kusafirisha, kuingiza  mazao ya bahari bila kuwa na kibali husika cha kukusanya 

na kusafirisha mazao ya bahari (Fishery movement permit). 

7. Mtu yeyote haruhusiwi kuvuna mazao ya bahari katika maeneo yaliyotunzwa (marine 

protected areas) isipokuwa kwa kibali maalumu. 

8. Ni kosa kwa yeyote  kusafirisha na kuuza mazao ya bahari yatokanayo na uvuvi haramu. 

9. Afisa uvuvi alieidhinishwa na serikali anatakiwa kukagua samaki wote wanaoletwa 

kwenye mialo na minada ya samaki ili kubaini kama wana sumu ama wanafaa kwa 

matumizi ya chakula. 



 

 

10. Afisa uvuvi aliyeidhinishwa na serikali anatakiwa kuchukua tatwimu zote za uvuvi 

ikiwemo idadi ya samaki waliovuliwa, idadi ya vyombo vya uvuvi, zana zinazotumika 

kuvua samaki na idadi ya wavuvi kwa kushirikiana na BMU’s. 

11. Si ruhusa kwa mtu yeyote kusafirisha samaki wagonjwa (infected fish or fishery 

products) kutoka chanzo kimoja cha maji kwenda kingine ama kwa lengo kula 

12. Si ruhusa kwa mtu yeyote kutengeneza, kuuza, kutunza, kumiliki ama kutumia ama 

kusababisha mtu mwingine kumiliki au kutumia kokoro kwenye miliki yeyote ya maji 

(bahari,ziwa, mto, bwawa). 

13. Si ruhusa kwa mtu yeyote kutupa takataka kwenye chanzo/vyanzo vya maji ambazo 

zinasababisha uchafuzi wa mazingira 

14. Uanzishwaji wa ufugaji wa viumbe maji utakuwa katika maeneo yote kama vile; 

baharini, mwambao wa bahari au bara kwa kibali afisa wa serikali aliyeidhinishwa na 

kwa kufuata taratibu zote utunzaji viumbe maji na mazingira yake, mfano si huhusa 

kukata mikoko kando ya bahari kwa kuwa ni mazalia ya samaki. 

ADHABU 

Mtu yeyote au kikundi cha watu watakao kiuka sheria tajwa hapo juu adhabu yake ni; 

i) Kifungo kisichopungua miaka 7 kwa yeyote anayekutwa anavua samaki kwa 

kutumia sumu. 

ii)  Kifungo kisichopungua miaka 5 kwa yeyote atakayekutwa  anavua samaki kwa 

kutumia milipuko  

iii)  Kifungo kisichopungua miaka 3 gerezani kwa yeyote atakayekutwa anavua kwa 

kutumia kokoro pamoja na makosa mengine tajwa hapo juu 

iv) Au kufungwa pamoja na kulipa faini ya Shilingi 100,000/= hadi 1,000,000/= 

kutegemea na kosa lililofanyika. 

 

 

 

 

 



 

 

 

 


