
 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA LINDI 

 

 UDHIBITI UVUVI HARAMU NA UTOROSHAJI WA MAZAO YA BAHARI NJE YA NCHI 

 

UTANGULIZI 

Halmashauri ya Manispaa ya Lindi ina mwambao wa bahari usiopungua wastani wa urefu wa km. 112 

kutoka Mtaa wa Mkwaya kata ya Mingoyo kusini hadi mtaa wa Likong’o kata ya Mbaja Kaskazini 

mwa Manispaa. Ukanda huu wa Bahari una fukwe nyingi zinazofaa kwa shughuli za uvuvi, ufugaji wa 

viumbe vya majini kama vile Samaki, Kaa, Chaza na kilimo cha Mwani. Jamii ya wakazi waishio 

katika Mwambao huo, zaidi hutegemea uvuvi katika kujikimu kimaisha, wavuvi hao hutumia zana/ 

teknolojia ya vyombo duni ambavyo huwalazimisha kuvua karibu na pwani  Vyombo hivyo ni 

ngalawa , mashua, madau, na mitumbwi na baadhi yao ni wale waendao kwa miguu .   

 

HALI YA UVUVI  

Hali ya uvuvi kwa Halmashauri ya Manispaa ni ya wastani kutokana na vyombo duni ambavyo 

vinatumiwa na wadau walio wengi katika shughuli za uvuvi visivyoendana na mabadiliko ya tabia ya 

nchi. Wavuvi wengi hutumia ngalawa na mitumbwi ambayo haitumii mashine za kuwawezesha kufika 

mbali, hali hii inasababisha idadi kubwa ya  wavuvi kuvua kandokando mwa fukwe kwa kutumia 

nyavu zenye matundu madogo (kokoro) na wengine kutumia vilipuzi kama vile baruti katika shughuli 

za uvuvi. 

 

Halmashauri ya Manispaa ya Lindi katika kutekeleza agizo la Mheshimiwa Rais Dr. John Pombe 

Magufuli alilotoa tarehe 11 Agost, 2016 huko jijijini Mwanza la kuthibiti uvuvi haramu  imefanya 

yafuatayo ili kuhakikisha uvuvi unakuwa endelevu kwa vizazi vya sasa na vijavyo;  

 

1. Kuandaa mpango mkakati wa kuthibiti uvuvi haramu ambao umeainisha shughuli mbalimbali 

zitakazofanyika ili kutokomeza uvuvi haramu.  Mpango huo kwa sasa ndio unaotumika kama 

dira katika kuthibiti uvuvi haramu katika Manispaa ya Lindi. Mpango mkakati huo 

umeambatanishwa pamoja na ripoti hii. 

 



2. Kutoa matangazo kwa vipasa sauti na katika mbao za matangazo juu ya uvuvi haramu kwenye 

mialo na makambi 14 ambapo shughuli za uvuvi hufanyika. 

 

 

3. Kubandika matangazo yenye ujumbe juu ya uvuvi haramu kwenye mialo na makambi ya 

wavuvi na kuwataka kusalimisha zana za uvuvi haramu (nyavu zenye matundu madogo 

(kokoro), vilipuzi nk) kwa Mwenyekiti wa Mtaa au Mtendaji wa Mtaa au Kata ambapo nyavu 

zenye matundu madogo (kokoro) (17) zenye urefu wa mita 480 zilisalimishwa. 

 

4. Kufanya mikutano na vikundi 16 vya wavuvi pamoja na wananchi kwa ujumla kutoka mitaa ya 

Mbanja, Mitwero, Benki, Mingoyo, Ufukoni, Mikumbi, Kitumbikwela Uganda na Tulieni na 

kuwaelimisha madhara ya uvuvi haramu. Katika mikutano hiyo wavuvi waliahidi kutoshiriki 

katika shughuli za uvuvi haramu. Baada ya mikutano wananchi wamekuwa na hamasa kubwa 

ya kudhibiti uvuvi haramu kwa baadhi ya maeneo kama Mwitingi na Mbanja ambapo 

wameshiriki kikamilifu na kuwa msitari wa mbele katika kukomesha uvuvi haramu. 

 

5. Doria 10 zimefanyika katika bahari kuu na fukwe za bahari kwenye maeneo ya mikoko kwa 

ajili ya kudhibiti uvuvi haramu pamoja na kufuatilia wavuvi ambao hawajasajiliwa ambapo 

tulifanikiwa kukamata kokoro 4 na wavuvi 4 ambao walikuwa wanavua kwa kutumia mabomu 

na mvuvi mmoja alikuwa anatumia sumu. Wavuvi hao (4) walikamatwa wote na kupelekwa 

mahakamani wakiwa na vilipuzi na huyo mmoja aliyekuwa anatumia sumu alikamatwa akiwa 

na samaki waliodhaniwa kuvuliwa kwa sumu naye alifikishwa polisi kwa hatua za kisheria. 

 

6. Kamati ya ulinzi na usalama ya mkoa kwa kushirikiana na kamati ya ulinzi na usalama ya 

wilaya pamoja na Manispaa ilifanya doria ukanda wa pwani na bahari kuu ikishirikiana na 

kamati ya doria kanda ya kusini (marine police) ili kuongeza nguvu katika kidhibithi uvuvi 

haramu. Doria hii ilifanyika ukanda wote wa pwani kuanzia Mtwara hadi Kilwa. Kwenye 

Manispaa yetu ya Lindi kamati hii ilifanikiwa kukamata chombo kimoja cha uvuvi kutoka 

Zanzibar chenye namba za usajili WMJU 1244 kikiwa na wavuvi 8 waliokuwa wakielekea 

nchini Msumbiji lakini hawakuwa na leseni za uvuvi hivyo wakalazimika kukata leseni za 

ndani ya Manispaa ya Lindi kabla ya kuendelea na safari. Vivuli (photocopy) za leseni zao 

ziliwasilishwa polisi kitengo cha upelelezi kama uthibitisho wa kuwa wavuvi hao wamekata 



leseni na wameruhusiwa kuendelea na safari yao, vilevile kamati ilifanikiwa kukamata kokoro 

3, mikuki 4, vioo 3 na magamba 18 ya kasa ambao hawaruhusiwi kuvuliwa na watuhumiwa 2 

ambao walifikishwa polisi kwa hatua za kisheria. 

 

7. Kufanya ukaguzi wa mazao ya bahari katika mnada wa soko kuu la samaki na stendi ya Mkoa  

ili kuhakikisha samaki wanaouzwa hawajavuliwa kwa uvuvi haramu. 

 

8. Halmashauri imeendelea kuvisimamia vikundi 13 vilivyowezeshwa zana bora za uvuvi kupitia 

WAMA, MACEMP na TASAF ili kuendelea kuajiri wavuvi wengi na kuwatoa katika uvuvi 

haramu. Pia wavuvi hao hutumika kutoa elimu ya athari za uvuvi haramu kwa wavuvi 

wengine. 

 

9. Kwa ushirikiano wa BMUs, Watendaji wa Kata, Mitaa pamoja na Wenyeviti wa serikali za 

mitaa tulikusanya majina ya wavuvi wanaotuhumiwa kujihusisha na uvuvi haramu ambapo 

wavuvi 22 wanajihusisha na uvuvi kwa kutumia baruti (vilipuzi) na  sumu, na wavuvi 95 

wanaojihusisha na shughuli za uvuvi kwa kutumia nyavu zenye matundu madogo (kokoro) 

majina ya wavuvi hao yaliwasilishwa kwenye kamati ya ulinzi na usalama ya Wilaya kwa ajili 

ya  uchunguzi. Majina hayo yameambatanishwa katika taarifa hii kama inavyooneshwa 

kwenye orodha ifuatayo; 

 

A: MAJINA YA WAVUVI WANAOJIHUSISHA NA UVUVI HARAMU KWA KUTUMIA 

VILIPUZI (BARUTI) 

B: MAJINA YA WAVUVI WAOJIHUSISHA NA UVUVI HARAMU KWA KUTUMIA 

KOKORO 

C: MAJINA WA WAVUVI WALIOSALIMISHA ZANA ZA UVUVI HARAMU (KOKORO) 

SN JINA KATA MTAA 

1 Mohamedi Mtoro Msinjahili Tankini 

2 Yusufu Saburi Msinjahili Mlandege 



3 Ahamedi Ally Mkanjope Msinjahili Mlandege 

4 Issa Salumu Nalinga Msinjahili Kanisa 

5 Selemani Khalfani Mbwana Msinjahili Kanisa 

6 Musa Mohamedi Mmbwa Msinjahili Kanisa 

7 Bakari Yusufu Mpanjile Rasbura Zahanati 

8 Ahamadi Selemani Rasbura Mitweto stand 

  

 

10. Halmashauri ya Manispaa ya Lindi kwa kushirikiana na kamati ya ulinzi na usalama ya Wilaya 

ilifanya mkutano na wavuvi wote waliotuhumiwa kuhusika na shughuli za uvuvi haramu na 

kuwaeleza madhara ya uvuvi haramu katika mazingira ya bahari na viumbe wake ambapo 

wavuvi waliahidi kuachana na uvuvi haramu. 

 

HITIMISHO  

Kwa sasa hali ya uvuvi haramu katika Halmashauri ya Manispaa ya Lindi imepungua kiasi kutokana 

na kufanya doria za mara kwa mara, kuwatoza fine wavuvi wanaokiuka sheria ya uvuvi  namba 22 ya 

mwaka 2003 pamoja na kanuni zake za mwaka 2009. 

Kwa sasa Halmashauri inaendelea kutumia sheria zake ndogo katika kudhibiti vitendo vya uvuvi 

haramu, kushirikiana na kamati za ulinzi shirikishi za rasilimali za bahari (BMU), Wenyeviti wa 

serikali za mitaa pamaoja na wanachi kuhakikisha kuwa rasilimali za bahari zinalindwa kikamilifu. 

Aidha Wananchi kwa sasa wamekuwa mstari wa mbele katika kutoa taarifa juu ya uvuvi haramu 

pamaoja na kuwakamata wavuvi wanaojihusisha na uvuvi haramua na kuwafikisha polisi. 

Tatizo lililopo katika kipindi hiki katika Manispaa ya Lindi ni wavuvi wadogowadogo ambao wanavua 

kwa kutumia nyavu za matundu madogo (kokoro) katika maeneo ya fukwe, ingawa wataalam 

wakishirikiana na viongozi wengine wameendelea kuwadhibiti kwa doria mbalimbali.   

 


