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TANGAZO LA SERIKALI Na……….. la tarehe …………………… 
 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 
(Sura ya 290) 

 
______________ 

 
SHERIA NDOGO 
______________ 

 
Zimetungwa chini ya Kifungu cha 6(1) (b) 

______________ 
 

SHERIA NDOGO ZA (MASOKO NA UVUVI) ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA LINDI ZA 
MWAKA 2016 

 SEHEMU YA KWANZA 
MAELEZO YA AWALI 

Jina 1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za Halmashauri ya 
Manispaa ya Lindi (Masoko na Uvuvi) za Mwaka 2016. 
 

Matumizi na 
tarehe ya 
kuanza 
kutumika 
 

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika ndani ya mipaka ya Halmashauri ya 
Manispaa ya Lindi na zitaanza kutumika mara baada ya kuchapishwa 
katika gazeti la Serikali. 
 

Tafsiri 3. Katika sheria ndogo hizi isipokuwa tu kama itaelekezwa vinginevyo: 
 “chumba” maana yake ni chumba au jengo lolote linalotumika kuuzia 

bidhaa ndani ya soko pasipo kuhusisha meza, kizimba au nafasi; 
“halmashauri” maana yake ni halmashauri ya Manispaa ya Lindi; 
“kodi ya pango”maana yake ni kodi inayolipwa na mpangaji kwa 
halmashauri kila mwezi au kila siku kwa mujibu wa sheria ndogo hizi; 

 “mamlaka” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya Lindi; 
 “mkurugenzi”maana yake ni mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya 

Lindi, ikiwa ni pamoja na Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri. 
 “mkuu wa soko”maana yake ni msimamizi wa soko aliyeteuliwa au 

aliyeajiriwa na Halmashauri; 
“mnunuzi” maana yake ni mtu yeyote anayenunua bidhaa au mazao 
sokoni au katika eneo la mamlaka ya halmashauri; 
“mpangaji” maana yake ni mtu yeyote aliyepangishwa chumba, meza 
au kizimba  na halmashauri ndani ya soko au eneo lingine linalomilikiwa 
na Halmashauri  
“muuzaji” maana yake ni mtu yeyote anayeuza bidhaa au mazao katika 
soko au eneo lililoidhinishwa na mamlaka; 
“mvuv” maana yake ni mtu yeyote, kampuni, taasisi au kikundi chochote 



 

 

 

2 

 

kinachofanya, kushughulika au kuhusika na kazi au shughuli ya kuvua 
samaki, dagaa au mazao mengine ya bahari; 

 “soko na gulio” ni sehemu maalum iliyotegwa na kumilikiwa na 
Halmashauri kwa ajili ya biashara ya kuuza na kununua samaki au mazao 
mengine ya bahari kufuatana na taaratibu zilizowekwa na Halmshauri; 

 “ushuru wa mazao” maana yake ni ushuru unaopaswa kulipwa kwa  kila 
zao au bidhaa zinazoingizwa ndani ya eneo la mamlaka ya halmashauri; 

 “vyombo vya kigeni” maana yake ni vyombo vyote vya uvuvi ambavyo 
makazi yake ni nje ya Mamlaka; 

 “zao” maana yake ni mavuno ya shambani au maliasili yanayoingizwa 
kwenye soko au ndani ya eneo la mamlaka. 
 
 

 SEHEMU YA PILI 
MASOKO 

Upangaji 4. –(1) Halmashauri itagawanya masoko katika vyumba, vibanda, vizimba 
au meza kwa ajili ya kupangisha wafanyabiashara kwa utaratibu wa 
malipo ya siku au mwezi kadiri itakavyoonekana inafaa. 

 (2) Kila mpangaji wa chumba, kibanda, kizimba na meza atapaswa 
kuzingatia masharti ya Sheria Ndogo hizi pamoja na miongozo mingine 
itakayotolewa na Halmashauri pale itakapohitajika. 

 (3) Upangaji wa vyumba, vibanda, vizimba na meza utakoma kila baada 
ya miezi kumi na mbili au baada ya upande mmoja wa mkataba kutoa 
taarifa ya maandishi ya siku 30 kwa upande mwingine ukitoa sababu ya 
taarifa hiyo na Halmashauri haitawajibika kulipa fidia itakayotokana na 
taarifa hiyo ya ukomo wa mkataba. 

 (4) Halmashauri itasitisha mkataba wa upangaji endapo mpangaji 
atakiuka na/au kukaidi maelekezo ya Halmashauri au kutiwa hatiani kwa 
kosa chini ya Sheria Ndogo hizi na Halmashauri haitawajibika kulipa fidia 
ya aina yoyote. 
(5) Baada ya muda wa upangaji ndani ya mkataba kumalizika, upangaji 
mpya utafanyika kwa njia ya zabuni au kwa namna ambayo Halmashauri 
itaona inafaa.2 

Kodi ya 
pango 

5. – (1) Kila mpangaji wa chumba, meza au kizimba atahakikisha kwamba 
analipa kodi ya pango mwanzoni mwa mwezi au siku na viwango vya 
malipo ni kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali la Kwanza na la Pili la 
Sheria Ndogo hizi. 

 (2) Mpangaji yeyote ataruhusiwa kutumia chumba kilichopo sokoni iwapo 
atakuwa amelipa kodi ya pango ya mwezi husika na kuwa na mkataba 
hai. 
 

Kutohamish
a upangaji 

6. Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi mpangaji wa chumba, kizimba au  
meza: 
(a) hatapaswa kupangisha au kuhamisha upangaji wake kwa namna 
yoyote kwa mtu mwingine pasipo ridhaa ya Halmashauri. 

 (b) hataruhusiwa kuuza au kuhamisha kwa namna yoyote upangaji wa 
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chumba, kizimba au meza aliyopanga kwa mtu mwingine. 
 

Chumba, 
meza na 
kizimba 
kisichotumik
a 

7.-(1) Halmashauri italazimika kusitisha upangaji endapo mpangaji 
hatatumia  chumba, meza au kizimba alichopanga kwa madhumuni ya 
kufanyia biashara kama ilivyoainishwa kwenye mkataba wa upangaji au 
maelekezo yatakayotolewa na Halmashauri. 
(2) Haitaruhusiwa kwa mtu yeyote kufunga chumba cha biashara kwa 
madai ya kukitumia kama stoo au matumizi mengine yasiyoainishwa 
katika mkataba isipokuwa kwa ridhaa ya Halmashauri na kwa maeneo 
maalumu kama ambavyo Halmashauri itaona yanafaa. 
 

Ujenzi na 
ukarabati 

8. Haitaruhusiwi kwa mtu yeyote kufanya ukarabati au marekebisho ya 
chumba, meza au kizimba pasipo idhini ya maandishi ya Halmashauri. 
 

Maeneo ya 
kufanyia 
biashara 

9. Mfanyabiashara yeyote hataruhusiwa kufanya biashara nje ya chumba, 
kizimba au meza. 
 

Mkuu wa 
soko  

10. Halmashauri itamteua mkuu wa masoko ambaye atakuwa na wajibu 
wa kusimamia uendeshaji wa masoko yote ya Halmashauri. 
 

Usimamizi 
wa masoko  

11. –(1) Bila ya kuathiri Sheria nyingine yoyote, Halmashauri itakuwa na 
wajibu wa kuanzisha, kusimamia na kuendesha masoko yake kwa mujibu 
wa Sheria Ndogo hizi. 
(2) Kila mfanyabiashara anayefanya biashara sokoni atatakiwa kusajiliwa 
na Halmashauri. 
(3) Mkuu wa soko kwa kushirikiana na Kamati ya Soko wanaweza kufuta 
usajili wa mtu yeyote aliyesajiliwa endapo mtu huyo ametenda kosa 
kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hizi. 
 

Uteuzi wa 
wakala 

12.-(1) Halmashauri inaweza kumteua wakala ambaye atawajibika katika 
uendeshaji wa soko kwa niaba yake. 
(2) Wakala atakayeteuliwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi atakuwa na 
madaraka yote ya kiutendaji kwa mujibu wa mkataba baina yake na 
Halmashauri. 
 

Kamati ya 
soko 

13.-(1) Kutakuwa na kamati ya soko itakayoundwa na wadau wa soko 
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 
(2) Wajumbe wa kamati ya soko watakuwa ni mwakilishi mmoja kutoka 
kwenye kila kikundi cha ushirika ndani ya soko. 
 

Kazi ya 
Kamati ya 
soko 

14. Kazi za kamati ya soko zitakuwa ni:- 
(a) kuhakiki biashara na utendaji wa soko; 
(b) kuboresha ustawi wa wanachama wa vyama vya ushirika katika soko; 
(c) kuhakikisha nidhamu katika shughuli za soko; na 
(d) kuinua ustawi wa biashara katika soko. 
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Uundwaji 
wa kamati 
ya soko 

15. Kamati ya wadau wa soko itaundwa na kamati ndogo zenye wajumbe 
wanne kutoka miongoni mwa wajumbe wa kamati ya soko ambao ni:- 
(a) kamati ndogo ya miundombinu na usafi; 
(b) kamati ndogo ya biashara na utawala; na 
(c) kamati ndogo ya ulinzi na usalama. 
 

Mifugo 
kutoingizwa 
sokoni 

16. Kwa mujibu wa sheria ndogo hizi hakuna mifugo itakayoruhusiwa 
kuingia au kuingizwa sokoni isipokuwa jamii ya ndege na wanyama 
wadogo wadogo kama sungura watakaoletwa sokoni kwa ajili ya kuuzwa. 
 

Usajiri wa 
wafanyabias
hara 

17. –(1) Wafanyabiashara wote watasajiriwa na Mkuu wa Soko kwa 
kushirikiana na Kamati ya Wadau wa soko. 
 

Tahadhari 
ya Moto 

18. -(1) Pasipo kuathiri kifungu cha (2) hapa chini, mtu yeyote 
hataruhusiwa kupika chakula, kuchoma nyama au kuendesha shughuli za 
mgahawa au shughuli yoyote inayohusisha moto ndani ya eneo la soko 
isipokuwa kwa idhini ya maandishi ya mamlaka. 
(2) Hairuhusiwi kwa mtu yeyote yule kuwasha moto ndani ya soko 
isipokuwa katika vyumba maalumu ambavyo mamlaka itaruhusu. 
(3) Hairuhusiwi kwa mtu yeyote kufanya shughuli za udobi ndani ya soko 
isipokuwa kama amepewa idhini na mamlaka na kwa masharti maalum. 
 

Muda wa 
kufanya 
biashara 
sokoni 

19. (1) Muda wa kufungua masoko utakuwa ni saa 12.00 alfajiri na 
kufungwa saa 12.00 jioni kila siku, isipokuwa kwa vyumba au maeneo 
maalumu yatakayoainishwa kwenye mikataba ya upangaji na mamlaka 
kama italazimika kufanya hivyo. 
(2) Pasipo kuathiri kifungu cha (1) hapo juu, Hairuhusiwi kwa 
mfanyabiashara au mtu yeyote kuingia au kufanya biashara sokoni wakati 
soko limefungwa au kabla ya kufunguliwa. 
(3) Kamati kwa kushirikiana na Mkuu wa Soko wanayo mamlaka ya 
kufunga soko kabla ya saa 12.00 jioni kutokana na mwenendo wa 
shughuli za soko kwa sababu zitakazoainishwa kwa wakati husika. 
 

Matumizi ya 
soko 

20. Haitaruhusiwa kwa mtu yeyote:- 
(a) kubandika au kubandua tandazo lolote pasipo idhini ya mkuu wa 
soko; 
(b) kuweka au kupeperusha bendera ya chama chochote cha siasa katika 
eneo la soko; 
(c) kuharibu miundombinu ya soko; 
(d) kutumia lugha ya matusi katika eneo la soko; 
(e) kutupa taka ovyo katika eneo la soko; 
(f)  kuingiza vifungashio vya majani au katika eneo la soko ; na 
(g) kukiuka kanuni za afya kama zinavyotolewa na Serikali au 
Halmashauri katika nyakati tofauti. 
 

Wajibu wa 
kutunza 

21. -(1) Kila mpangaji wa chumba, meza au kizimba atahakikisha 
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usafi na 
kugharamia 
huduma za 
sokoni 
 
 
 
 
 

kwamba:- 
(a) anatunza eneo lake la biashara katika hali ya usafi wakati wote; 
(b) anakuwa na chombo maalumu chenye mishikio na mfuniko kwa 
kuhifadhia taka; 
(c) anatupa taka kwenye eneo lililotengwa na mamlaka kwa kutupia taka; 
na 
(d) anagharamia huduma za ulinzi, usafi, maji na umeme kulingana na 
mahitaji yake. 
 

Upakuaji 
mizigo 
katika 
masoko 

22. Mazao na bidhaa mbalimbali zitasafirishwa na kuingizwa sokoni kwa 
kutumia vyombo vya usafiri, kisha mizigo itapakuliwa na vyombo hivyo 
vitaondoka sokoni ndani ya masaa sita au kadiri atakavyoelekezwa na 
Mkkuu wa soko. 
 

Wajibu wa 
kulipa 
ushuru 
 

23.-(1) Litakuwa ni jukumu la kila mtumiaji wa soko kulipa kodi, ada na 
ushuru wa masoko kwa Halmashauri kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
la pili la Sheria Ndogo hizi. 
(2) Halmashauri itatoza ushuru wa magari yote yatakayoingia katika eneo 
la soko na barabara za soko kwa ajili ya kupakia na kupakua bidhaa kama 
inavyoneshwa katika jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi. 

 

Utumiaji wa 
sehemu ya 
kuhifadhi 
samaki au 
nyama 

24. Mtu yeyote atakayetumia sehemu ya kuhifadhi nyama au samaki 
ndani ya eneo la soko atatakiwa kulipa ushuru wa soko kwa viwango 
vilivyoainishwa kwenye Sheria Ndogo hizi. 

Malipo ya 
ushuru kwa 
wakati 

25. Mtu yeyote atakayeshindwa kulipa ushuru kwa muda uliopangwa 
atalipa ushuru pamoja na tozo la asilimia Hamsini la ushuru anaodaiwa. 
 

Milango kwa 
matumizi ya 
dharula 
 

26.Kwa mujibu wa sheria ndogo hizi Halmashauri inaweza kuweka 
milango maalumu kwa ajili ya matumizi ya dharura na hakuna mtu yeyote 
atakayeruhusiwa kutumia maeneo hayo kwa matumizi mengineyo. 
 
 

 
 

SEHEMU YA TATU 
UVUVI 

Matumizi ya 
sumu 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

27.-(1) Mtu yeyote hataruhusiwa:- 
   (a) kutumia sumu kuua au kushika samaki; 
   (b) kumiliki samaki waliouawa kwa sumu; 
   (c) kutumia sumu kuua au kudaka samaki; 
   (d) kumiliki samaki waliouwa kwa sumu; na 
   (e) kutumia sumu kuua na kutunza samaki pamoja na mazao ya samaki 
isipokuwa kwa masuala yahusuyo mafunzo na utafiti. 
 
(2) Mtu yeyote ambaye atakaye kwenda kinyume na kifungu kidogo cha 
(1) hapo juu atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatakiwa 
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Kumiliki na 
kutumia 
vifaa 
hatarishi 

atahukumiwa kifungo kisichopungua miaka saba. 
 
(3) Ili kutambua kama samaki wameuwa kwa sumu Afisa Muidhiniwa 
atakuwa na mamlaka ya:- 
(a) kuchunguza tabia ya samaki aliyevuliwa kwa sumu au kufanya utafiti 
na kurekodi matokeo kwenye; na 
(b) kuchukua kiwango kidogo kwa ajili ya kumpelekea mtu wa maabara 
kwa ajili ya uchunguzi. 
 
(4) Matokeo yatakayopatikana kama ilivyo kwenye kifungu kidogo cha (3) 
hapo juu yatatumika mahakamani kama kielelezo cha ushahidi. 
 
28.- (1) Mtu yeyote hataruhusiwa kumiliki au kutumia kwa nia ya kuua au 
kuvua samaki au kuua mazalia ya samaki:- 
(a) vitu vya maangamizi;  
(b) baruti; 
(c) vitu au mchanganyiko wa vitu ambavyo vipo katika hali ya unga,       
ngumu, au maji ambavyo zitakuwa na uwezo wa kutoa sumu; 
(d) kitu chochote kilicho katika hali yeyote ambacho kinazalisha kemikali 
zenye simu;  
(e) kitu chochote cha plastiki kilicho na uwezo wa kulipuka; na 
 (f) kitu chochote ambacho waziri wa ulinzi na usalama atakitangaza 
kuwa ni sumu. 
 
(2) Mtu yeyote hatatakiwa kumiliki samaki walio uawa kwa njia ya sumu, 
baruti au kwa njia yeyote kama ilivyo katika kifungu cha (1) hapo juu. 
 
(3) Mtu yeyote atakayekiuka masharti yaliyopo katika kifungu kidogo cha 
(1) na cha (2) hapo juu atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 
atatumikia kifungo kisichopungua miaka mitano. 
 

Wajibu wa 
kulipa ada, 
ushuru na 
leseni  
 

29.-(1) Halmashauri itatoza ada na ushuru kwa ajili ya huduma, vibali na 
leseni mbalimbali zitolewazo na Halmashauri kama ilivyoainishwa kwenye 
Sheria Ndogo hizi. 
(2) Wachuuzi wadogo wadogo wa samaki wanaofanya biashara ndani ya 
Mamlaka watatakiwa kulipa leseni ya biashara kama ilivyoelekezwa 
kwenye Sheria Ndogo hizi. 

Uuzaji wa 
mazao ya 
bahari 
 

30. Utakuwa ni wajibu wa wavuvi wote kufanya biashara ya samaki katika 
masoko ya samaki au katika maeneo mengine kadiri itakavyoelekezwa na 
Mamlaka kwa nyakati tofauti. 
 

Usafirishaji 
wa mazao 
ya bahari 

31. Mtu yeyote hataruhusiwa kusafirisha mazao ya bahari kabla hajalipia 
na kupata kibali cha kusafirisha mazao hayo nje ya Mamlaka ambapo 
atatakiwa kuonesha stakabadhi ya malipo ya ushuru wa kiasi cha samaki 
alionunua na kusafirisha. 
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Vyombo vya 
kigeni 

32. Vyombo vyote vya kigeni vitakavyotia nanga katika sehemu ya bahari 
ya Mamlaka vitatakiwa kulipia ushuru kama ilivyoainishwa katika Sheria 
Ndogo hizi 
 

Kufifilisha 
kosa 
 
 
 
Kufuta 
GN. 
No.60/2016 
 
 
Adhabu 

33. Mkurugenzi wa Halmashauri anaweza kufifilisha kosa kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hizi, iwapo mkosaji atakuwa amekiri kwa maandishi na 
atalazimika kulipa faini isiyozidi Shilingi Elfu Hamsini tu. 
    
34. Sheria Ndogo za (Ushuru wa Masoko) za Halmashauri ya Manispaa ya 
Lindi za mwaka 2016 zimefutwa. 
 
 
35. Mtu yeyote atakayevunja Sheria ndogo hizi, atakuwa ametenda kosa 
na akipatikana na hatia atalazimika kulipa faini isiyopungua Shilingi 
50,000/= au kutumikia kifungo cha muda usiozidi miezi 12 au vyote kwa 
pamoja yaani kifungo na faini. 
 
 
 

  
JEDWALI LA KWANZA 

 
KIBALI CHA KUTUMIA SOKO 
(Chini ya kifungu cha 11(2) 

 
1. Jina la mwombaji: ………………………………………………………………………… 

2. Anuani ya mwombaji: ………………………………………..…………………………. 

3. Kibali cha: 

……………………………………………………………………………………. 

4. Eneo ambalo kibali hicho kitatumika: 

………………………………………………………………………………..…… 

5. Kibali kitaanza kutumika kuanzia tarehe …………… hadi ………………. 

6. Maharti ya kibali:- 

(a) …………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………… 

(b) …………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………… 

(c) …………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………… 
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(d) …………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………… 

(e) …………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………… 

7. Namba na tarehe ya muhtasari wa kamati ya wadau iliyoidhinisha 

kibali: - 

Na. ………………………….. wa tarehe ……………………………… 

8. Kimesainiwa na:- 

Jina: …………………………………………………………. 

Saini: ……………………………………………………….. 

Cheo: …………………………………………………….... 

Tarehe: ……………………………………………………. 

Muhuri: …………………………………………………….. 

 

 

JEDWALI LA PILI 
 

USHURU WA SOKO 
(Chini ya kifungu cha 23) 

 

NA AINA YA MAZAO KIWANGO CHA USHURU 
(Sh) 

1 Tenga dogo la nyanya, nyanya 

chungu, vitunguu, mbogamboga, 

bamia n.k 

500/= kila moja 

2 Tenga kubwa (kwa Na. hapo juu) 1,000/= kila moja 

3 Tenga la machungwa, maembe, 

ndizi matango 

1,000/= kwa kila tenga kubwa 

   500/= kwa kila tenga dogo 

4 Gunia la kilo 100 la viazi, 

maharage na mchele  

1,000/= kila moja 

5 Kiroba kikubwa (Kilo 100) kwa 

mazao yote yanayobebwa kwa 

kiroba 

1,000/= kila kimoja 
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6   Kiriba kidogo (Chini ya kilo 100) 

kwa mazao yanayobebwa kwa 

kiroba 

500/= kila kiroba 

7 Matunda makubwa (Tikiti, nanasi 

na maboga) 

100/= kila moja 

8 Nazi 10/= kila moja 

9 Mnada wa soko Bidhaa yoyote itakayouzwa 

jumla kaika mnada wa soko 

itatozwa ushuru ya 5% ya 

bei ya mauzo 

 

 

 
JEDWALI LA TATU 

 
USHURU WA MAZAO YA BAHARI 

(Chini ya kifungu cha 23) 
 

NA AINA YA KODI/USHURU KIWANGO CHA 

USHURU 

1 Minada ya samaki katika soko 

la samaki 

Asilimia Tano (5%) ya 

bei ya mauzo              

2  Kibali cha kusafirisha mazao ya 

samaki nje ya Manispaa kwa 

kilo moja:- 

 

 (a) Samaki wabichi 150/= kwa kilo moja 

 (b) Kamba Koche (lobster) 

hai 

1,000/= kwa kilo moja 

 (c) Kamba Koche (lobster) 

waliokufa 

500/= kwa kilo moja 

 (d) Kamba mti (prawns)  150/= kwa kilo moja 

 (e) Pweza (octopus) 200/= kwa kilo moja 

 (f) Ngisi (squids)  200/= kwa kilo moja 
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 (g) Vyou/Vinyamata (Sea 

Slug) 

50/= kwa kilo moja 

 (h) simbi (Shells) 50/= kwa kilo moja 

 (i) kaa (crabs) (hai) 500/= kwa kilo moja 

 (j) Samaki wa kawaida 

(ordinary fish) wakavu. 

75/= kwa kilo moja 

 (k)  Mwani (sea weeds) 50/= kwa kilo moja 

 (l) Mapezi na midomo ya 

papa (shark, fins and  

jaws) 

500/= kwa kilo moja 

 (m) Makome (sea 

shells) 

300/= kwa kilo moja 

 
 
 

 
JEDWALI LA NNE 

 
ADA YA LESENI YA UVUVI 
(Chini ya kifungu cha 23) 

 

NA AINA YA CHANZO KIWANGO CHA 

ADA/USHURU 

1 Kusajili chombo cha uvuvi  20,000/=  

2 Leseni ya chombo cha uvuvi  20,000/= kwa mwaka 

3 Leseni ya uvuvi 20,000/= kwa mwaka 

3 Ushuru wa kutia nanga kwa 

vyombo vya kigeni. 

4,000/= kwa siku 

4 Ushuru wa mazao yanayoletwa na 

vyombo kutoka nje:- 

 

(a) mbao 100/= kwa mbao 

(b) mazao ya bahari 100/= kwa kilo 
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JEDWALI LA TANO 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

SHERIA YA UVUVI, 2003 
 

MAOMBI YA USAJIRI WA CHOMBO CHA UVUVI 
SEHEMU YA 1 (Ijazwe na mwombaji) 

(a) Jina kamili: ………………………………………………………………….…….. 
(b) Kazi: ………………………………………………………………………………….. 
(c) Anuani ya posta: ………………………………………………………………... 
(d) Anuani ya biashara: …………………………………………………………….. 
(e) Anuani ya makazi: ………………………………………………………………. 
(f) Namba ya simu: ……………………………………………………………..….. 
(g) Utaifa: ……………………………………………………………………………….. 
(h) Endapo amepata utaifa kwa kujiandikisha, taja namba ya usajili: 

…………………………………………………………………………………………. 
(i) Umri: ……………………………, Jinsi ………………………………………….. 

 
*Mimi/sisi tunaomba usajili wa chombo cha uvuvi kifuatacho:- 
     (a) Jina la chombo (kama lipo) ………………………………………………… 
     (b) Urefu: ……………………………………………………………………………… 
     (c) Aina ya chombo: ……………………………………………………………….. 
     (d) Uzito: ………………………………………………………………………………. 
     (e) Tarehe ya kutengenezwa: ………………………………………………….. 
     (f) Aina ya uendeshaji *makasia/tanga/injini, n.k: ………………………. 
     (g) Aina ya injini: ……………………………………………………………………. 
     (h) Nguvu farasi: …………………………, Namba ya Injini ……………….. 
     (i) Jina la bandari: ………………………………………………………………….. 
 
Mimi/sisi tunathibitisha kwamba:- 

(a) Maelezo yote yaliyotolewa hapo juu ni sahihi kwa kadiri ya 
ufahamu wangu/wetu na kwamba chombo hicho hakikuwahi 
kusajiliwa Tanzania bara. 

(b) Chombo hicho kinachoombewa usajili kiko salama kwa matumizi ya 
baharini na kupewa cheti Na. …………………. Kilichotolewa na 
……………………………………………. tarehe ……………………….. 
kilichotolewa …………………………………………….. 

 
…………………………………..                    ………………………………… 
    Tarehe ya maombi                       Jina na saini ya mwombaji 
 

SEHEMU YA 2 (Ijazwe na Mwenyekiti wa kitengo cha usimamizi wa 
fukwe) 

 

    PICHA 
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Mapendekezo ya 
kukubaliwa/kukataliwwa*:……………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………..………… 
 
Jina la mtoa mapendekezo: ………………………………………………………….. 
Saini: ………………….. Wadhifa ………….……….. Tarehe ………………....…. 
 
 

Muhuri: …………………………………….. 
 
SEHEMU YA 3 (Kwa matumizi ya ofisi tu): Itajazwa na Afisa leseni. 

(i) Maombi yamekubaliwa/yamekataliwa*: …………………………………. 
(ii) Sababu za kukataliwa: .……………………………………………………….. 
    ………………………………………………………………………………………….. 
 
……………………………….      …………………………..   ………………………. 
   Jina la Afisa leseni                    Saini                      Tarehe 
 
 

                                         …………………………….. 

                                                    Muhuri 

 

 

JEDWALI LA SITA 
 

USHURU WA MAZAO YA BAHARI           
(Chini ya kifungu cha 23)                                 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

SHERIA YA UVUVI, 2003 
 

MAOMBI YA LESENI YA CHOMBO CHA UVUVI 
1. Maelezo ya chombo. 
Maombi ya chombo cha uvuvi kwa kipindi cha …………………………….. hadi 
……………………………… kufuatia usajili wa chombo kifuatacho cha uvuvi:- 

Jina la chombo: ………………………………………………………………….. 
Alama ya chombo cha uvuvi: …………………………….…………………. 
Aina ya chombo: ………………………………….……………………………… 
Uzito wa juu: ……………………………………………….…………………….. 
 

Aina ya uendeshaji *makasia/tanga/injini, n.k: ………………………..………. 
Aina ya injini: ………….…………… Namba ya Injini ………………………..……. 
Urefu wa chombo: …………………………..…………….…………………………….. 
Jina la bandari: ……………………………………………………………………..…….. 

 

    PICHA 
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2. Maelezo ya leseni ya awali (kama yapo). 
Namba ya leseni: ………………………………………………….……………………... 
Tarehe na sehemu ilikotolewa: ……………………………….…………..…………. 
Tarehe ya mwisho kutumika: ………………………………………..……………….. 
 
Endapo chombo hakikuwahi kupata leseni, eleza sababu: 
…………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………….…….. 
 
3. Maelezo ya mwombaji. 

Jina: ………………….……………………………………….…………………….. 
Anuani ya posta: ………………………………………………………………... 
Anuani ya makazi: ……………………….……………..……..………………. 
Namba ya simu: …………………………… Nukushi …………………..….. 
Barua pepe: …………………………………………………………………..…... 
Utaifa: ……………………………………………………………………………….. 

Nathibitisha kwamba kwa kadiri ya ufahamu wangu maelezo niliyoyatoa 
hapo juu ni ya kweli. 
 
Tarehe: …………………………...     
………………………………………………………….. 
           Jina na saini ya mwombaji 
 
4. Kwa matumizi ya ofisi tu. 
(Mapendekezo ya Afisa leseni) 

(i) Maombi yamekubaliwa/yamekataliwa*: …………………………………. 
(ii) Sababu za kukataliwa: 
…………………..…………………………….…………………………………………………
……………………………………………………………….……………………….. 
 
……………………………….      …………………………..   ………………………. 
   Jina la Afisa leseni                    Saini                      Tarehe 

 
                                         …………………………….. 

                                                    Muhuri 

*Futa isiyostahili 
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JEDWALI LA SABA 
 

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA          
(Chini ya kifungu cha 31)                                 

Mimi …………………………………………… wa S.L.P. …………, 
…………………………………. niayefanya biashara ya 
…………………………………………………………………. Ndani ya Halmashauri ya 
Manispaa ya Lindi, nakiri kutenda kosa la 
………………………………………………………………….. ikiwa ni kinyume na 
kifungu cha ……………… cha Sheria ya Ndogo za (Masoko na Uvuvi) za 
Halmashauri ya Manispaa ya Lindi  za Mwaka 2016. Kwa hiyo, kwa hiaria 
yangu mwenyewe pasipo kushawishiwa na mtu yeyote nakubali kulipa 
faini iliyoainishwaa kwenye Sheria Ndogo hizi iwapo Mkurugenzi 
atatekeleza madaraka aliyopewa chini ya kifungu cha 31 cha Sheria 
Ndogo hizi. 
 
Saini:       ………………………………………………... 
 
Mbele yangu:- 
Jina:        …………………………………………….….. 
Saini:       …………………………………………….….. 
Wadhifa:  ………………………………………………... 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 

 

 

15 

 

 
 

Sheria ndogo hizi zilipigwa Muhuri wa Halmashauri ya Manispaa ya Lindi 
kufuatia maamuzi yaliyopitishwa kwenye Mkutano wa Baraza la Madiwani 
uliofanyika tarehe 28 mwezi Aprili, 2016 mbele ya:- 
 

 
 

J. M. Satura, 
                                                          Mkurugenzi wa Manispaa. 

 
 

Mohamed L. Lihumbo, 
Mstahiki Meya wa Manispaa. 

 
 
                                                                                                                                                                                                                                                  

NAKUBALI 
 
                                                                                                                                                        
Dodoma                                    John Pombe Magufuli,  

                                                                                      RAIS.                              
Tarehe:…………………..                                                                                                 

                                       

 


