

TANGAZO LA SERIKALI Na.....la Tarehe.....

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

(SURA 290)

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya kifungu cha 6(1) na 16(1)

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MADINI YA UJENZI) ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA LINDI, 2019

- | | | |
|-----------------------------------|----|---|
| <i>Jina na mwanzo wa kutumika</i> | 1. | Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ushuru wa Madini ya Ujenzi) za Halmashauri ya Manispaa ya Lindi za mwaka 2019 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. |
| <i>Eneo la matumizi</i> | 2. | Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya Lindi |
| <i>Tafsiri</i> | 3. | <p>Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itaelekezwa vinginevyo;</p> <p>“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;</p> <p>“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya Lindi;</p> <p>“Madini ya ujenzi” maana yake ni kifusi, udongo, mchanga, kokoto, na mawe yanayochimbwa katika eneo la Halmashauri.</p> <p>“Maeneo yasiyoidhinishwa” maana yake ni maeneo ya mito, kandokando ya bahari, madaraja, barabara, mashamba ya watu, mijini pamoja na maeneo mengine yanayofanana na hayo.</p> <p>“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri pamoja na Afisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi.</p> <p>“Ushuru” maana yake ni malipo yanayolipwa na mnunuzi/msafirishaji wa madini ya ujenzi.</p> |

Sura 290

“Wakala” maana yake ni mtu yeyote, kikundi cha watu, kampuni, taasisi, asasi iliyoteuliwa na Halmashauri kukusanya ushuru kwa niaba yake chini ya kifungu cha 31 cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa.

Ukaguzi

4. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayekusudia kuanzisha machimbo ya madini ya ujenzi katika eneo la Halmashauri kuhakikisha kwamba anatoa taarifa kwa Halmashauri ili eneo hilo likaguliwe kuhakikisha kwamba uchimbaji huo hautaenda kinyume na Sheria za Mazingira.
- (2) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kukubali au kukataa eneo lolote kuwa au kutokuwa eneo la machimbo ya madini ya ujenzi.

Kibali cha uchimbaji

5. (1) Mtu yeyote anayetaka kuchimba madini katika eneo la Halmashauri atatakiwa kuomba na kupata kibali cha kuchimba madini kutoka Halmashauri.
- (2) Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria Ndogo hizi kitaeleza aina ya madini yanayochimbwa na eneo litakalochimbwa madini hayo. Kibali kinachotolewa chini ya Sheria Ndogo hizi kitalipiwa ada ya shilingi za Kitanzania elfu Hamsini tu (sh.50,000/=)
- (3) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kufunga machimbo yoyote ya madini ya ujenzi kama itaona kufanya hivyo ni kwa maslahi ya Halmashauri na umma kwa ujumla.

Ushuru

6. (1) Mtu yeyote atakayesafirisha madini ya ujenzi kutoka eneo yalikochimbwa kwenda maeneo mengine atalipa ushuru kwa tripu kwa viwango vilivyooneshwa katika Jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi.
- (2) Ushuru huo utatozwa mara baada ya msafirishaji kununua madini kutoka kwa mchimbaji au kupakia madini hayo katika chombo ambacho atakitumia kwa ajili ya kusafirishia.
- (3) Ushuru wa madini ya ujenzi utatozwa katika eneo la machimbo, barabara zinazoelekea au kutoka maeneo ya machimbo au eneo lolote lililo chini ya mamlaka ya Halmashauri.
- (4) Mnunuzi yeyote atakayeshindwa kulipa ushuru anaotakiwa kulipa atatakiwa kupakua madini ya ujenzi kutoka katika

		chombo au kutochukua madini hayo mpaka hapo atakapolipa ushuru anaodaiwa.
	(5)	Mtu yeyote atakayechimba madini ya ujenzi atalipa ushuru wa Kibali cha kuchimba madini kama ilivyooneshwa kwenye jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi.
<i>Wajibu wa kulipa ushuru</i>	7.	(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayestahili kulipa ushuru kulipa ushuru huo kama ilivyoelekezwa katika Sheria Ndogo hizi. (2) Halmashauri itakuwa na uwezo kumzuia dereva au gari lolote kujishughulisha na usafirishaji wa madini ya ujenzi ikithibitika kwamba kuna ukiukwaji na uvunjaji wa Sheria Ndogo hizi.
<i>Ushuru kulipwa kwa Halmashauri</i>	8.	(1) Ushuru wa madini ya ujenzi utalipwa kwa Halmashauri au wakala ambaye atatoa stakabadhi kama kielelezo cha malipo hayo. (2) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu aliyelipa ushuru kudai risiti na hautakuwa utetezi kwa mtu yeyote kudai kuwa amelipa ushuru lakini hakupewa risiti.
<i>Kufunika magari</i>	9.	Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa gari au magari yanayobeba madini ya ujenzi kuhakikisha kwamba gari au magari yake yamefunikwa ili kuzuia uharibifu na uchafuzi wa Mazingira.
<i>Muda wa machimbo kuwa wazi</i>	10.	Maeneo yote ya machimbo ya madini yatafunguliwa kuanzia saa kumi mbili alfajiri (12:00) na kufungwa saa kumi na mbili jioni (12:00).
<i>Vituo vya ukaguzi</i>	11.	(1) Halmashauri itaanzisha vituo kwa ajili ya ukaguzi wa magari yanayobeba madini ya ujenzi katika barabara zinazoingia na kutoka machimboni. (2) Itakuwa ni wajibu wa kila dereva kusimama katika kituo cha ukaguzi wa madini na kuonyesha stakabadhi aliyolipia ushuru na endapo hatakuwa na stakabadhi hiyo atatakiwa kulipa ushuru kwa viwango vilivyoainishwa na Sheria Ndogo hizi.
<i>Halmashauri kutowajibika kwa hasara</i>	12.	Halmashauri haitawajibika kwa hasara yoyote atakayopata mnunuzi au msafirishaji wa madini ya ujenzi wakati wa kukusanya ushuru isipokuwa kama hasara hiyo itatokana na

uzembe wa Halmashauri.

- Uwezo wa Afisa Mwidhiniwa* 13. Bila kuathiri masharti ya Sheria Ndogo hizi Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia katika eneo lolote yanapochimbwa madini ya ujenzi kwa ajili ya kukagua na kukusanya ushuru.
- Makosa* 14. Itakuwa ni kosa kwa Mtu yeyote ambaye;
- (a) atakataa au kushindwa kutii agizo lolote atakalopewa na Afisa Mwidhiniwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi;
 - (b) atamzuia Afisa Mwidhiniwa kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.
 - (c) atakataa au kujaribu kukataa kulipa ushuru;
 - (d) atashawishi mtu au kundi la watu kukataa kulipa ushuru;
 - (e) atakwepa au atajaribu kukwepa kulipa ushuru;
 - (f) atachimba madini ya ujenzi katika maeneo yasiyoidhinishwa;
 - (g) atachimba shimo kubwa kwa ajili ya madini ya ujenzi na kuliacha bila kufukia au kupanda miti au mimea mara baada ya madini hayo kuisha.
 - (h) atachimba madini katika eneo lisiloruhusiwa na Halmashauri hasa maeneo ya barabara na maeneo ya hifadhi.
- Adhabu* 15. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/= na isiyozidi shilingi milioni moja (1,000,000/=) au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili (12) na kisichozidi miaka miwili (2) au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.
- Kufifilisha kosa* 16. Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote faini isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/=) na isiyozidi shilingi laki tano (500,000/=) iwapo mkosaji atakiri kosa kwa maandishi na kukubali kutekeleza wajibu wake pamoja na kulipa faini

anayodaiwa kama iliyoelekezwa katika jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi.

JEDWALI LA KWANZA

Limetungwa chini ya kifungu cha 6 (1)

USHURU WA USAFIRISHAJI WA MADINI YA UJENZI

Na	Aina ya madini ya Ujenzi	Ushuru kwa tripu Tshs
	MCHANGA	
1	Gari lenye uzito wa kuanzia tani 1 -4	3,000/=
2	Gari lenye uzito wa kuanzia tani 5 -7	10,000/=
3	Gari lenye uzito wa kuanzia tani 8 -14	20,000/=
4	Gari lenye uzito wa kuanzia tani 15 kuendelea	25,000/=
	KOKOTO	
5	Gari lenye uzito wa kuanzia tani 1 -4	4,000/=
6	Gari lenye uzito wa kuanzia tani 5 -7	6,000/=
7	Gari lenye uzito wa kuanzia tani 8 -14	7,000/=
8	Gari lenye uzito wa kuanzia tani 15 kuendelea	10,000/=
	MAWE	
9	Gari lenye uzito wa kuanzia tani 1 -4	8,000/=
10	Gari lenye uzito wa kuanzia tani 5 -7	12,000/=
11	Gari lenye uzito wa kuanzia tani 8 -14	20,000/=
12	Gari lenye uzito wa kuanzia tani 15 kuendelea	25,000/=
	MORAMU	
5	Gari lenye uzito wa kuanzia tani 1 -4	4,000/=
6	Gari lenye uzito wa kuanzia tani 5 -7	10,000/=
7	Gari lenye uzito wa kuanzia tani 8 -14	20,000/=
8	Gari lenye uzito wa kuanzia tani 15 kuendelea	25,000/=

JEDWALI LA PILI

Limetungwa chini ya kifungu cha 6 (5)

ADA YA KIBALI CHA UCHIMBAJI

Na	Aina ya madini ya Ujenzi	Ada ya kibali Tshs
1	Kuchimba Mchanga	50,000/=
2	Kuvunja kokoto bila mashine	50,000/=

3	Kuchimba kokoto (kifusi)	50,000/=
4	Kuchimba udongo (moramu)	100,000/=
5	Kupasua mawe	100,000

JEDWALI LA TATU

(Limetungwa chini ya kifungu cha 16)

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA

Mimi wa SLP.....
ninaefanya biashara ya katika eneo la
..... lililopo ndani ya Halmashauri ya Manispaa ya Lindi
nakiri kuwa leo tarehe nilikiuka kifungu cha cha Sheria
Ndogo za (Ushuru wa Madini ya Ujenzi) za Halmashauri ya Manispaa ya Lindi za
mwaka 2019. Kwa hiyo, kwa hiari yangu mwenyewe na bila kushawishiwa na mtu
yeyote, nakubali kulipa kiasi cha ushuru ninachodaiwa pamoja na faini iliyoainishwa
kwenye Sheria Ndogo hizi iwapo Mkurugenzi atatekeleza madaraka aliyopewa chini ya
kifungu cha 16 cha Sheria Ndogo hizi.

Saini

Jina

Mbele yangu

Saini

Wadhifa

Nembo na mhuri wa Halmashauri ya Manispaa ya Lindi umebandikwa kwenye Sheria Ndogo
hizi kufuata azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Baraza la Madiwani uliofanyika mnamo
tarehe 28 mwezi Januari, 2019.

.....
Jomaary M. Satura,
Mkurugenzi,
Halmashauri ya Manispaa Lindi

.....
Mohamed L. Lihumbo
Mstahiki Meya,
Halmashauri ya Manispaa Lindi

NAKUBALI:

.....
Suleimani S. Jafo (MB),
WAZIRI OR - TAMISEMI

DODOMA
Tarehe/.....2019