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(SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 
 

(SURA YA 288) 
_______ 

 
SHERIA NDOGO 

_______ 
 

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 89(1) 
 

SHERIA NDOGO ZA (UTAMADUNI NA VIBALI VYA BURUDANI) ZA 
HALMASHAURI YA MANISPAA YA LINDI ZA MWAKA 2019 

 
SEHEMU YA I 

MASHARTI YA AWALI 
 

 
Jina la Sheria 
 
 

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Utamaduni na 
Vibali vya Burudani) za Halmashauri ya Manispaa ya Lindi za 
Mwaka 2019 

 
Matumizi 
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Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka ya 
Halmashauri ya Manispaa ya Lindi na zitaanza kutumika baada ya 
kutangazwa katika Gazeti la Serikali. 
 

Tafsiri 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

3 Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo 
tafsiri za maneno zitatumika kama ifuatavyo:- 
 
“Ada au ushuru wa kibali” maana yake ni tozo inayotozwa kwa 
Muombaji wa kibali cha burudani. 
 
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote aliyeteuliwa na 
Mkurugenzi wa Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hizi kwa lengo 
la kusimamia utekelezaji wa Sheria  Ndogo hizi. 
 
“Burudani” maana yake ni sherehe, shughuli, michezo yoyote 
inayokutanisha watu wawili au zaidi katika ukumbi, uwanja wa 
michezo, barabarani au sehemu yoyote ile bila kujali kama kuna 
matumizi ya sauti au la. 
 
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya Lindi. 
 
“Kibali cha Burudani” maana yake ni ruhusa ya maandishi yenye 
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masharti inayotolewa na Halmashauri kwa ajili ya kuendesha 
sherehe, shughuli, michezo yoyote inayokutanisha watu zaidi ya 
wawili katika ukumbi, uwanja wa michezo, barabarani au sehemu 
yoyote ya wazi ambapo sauti ya juu itajitokeza. 
 
“Matangazo”maana yake ni maandishi yoyote yaliyoandikwa, 
kubandikwa, kuchapishwa kwa namna yoyote ile ikiwepo 
kieletroniki yenye lengo la kutangaza au kuelezea biashara, shughuli, 
sherehe, tukio, elimu au sababu nyingine yoyote yenye nia ya 
kutengeneza mkusanyiko wa watu wanaoweza. 
 
“Matangazo ya sauti” maana yake ni matangazo yanayotolewa kwa 
kutumia mdomo, vipaza sauti au chombo chochote kinachoweza 
kutoa sauti inayoweza kusikika kwa watu wengi. 
 
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Manispaa ya Lindi au mtumishi yeyote atakayekuwa akikaimu 
nafasi hiyo. 
 

SEHEMU YA II 
UTOAJI WA VIBALI VYA BURUDANI 

 
Mamlaka ya 
Halmashauri 
kutoa vibali 
vya burudani 
na utamaduni 
 
 
 
 
 
 
Maombi ya 
kibali cha 
kufanya 
burudani 
 
 
 
 
 
 
 

4. 
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(1) Halmashauri itatoa vibali vya burudani kwa mtu yeyote,    
taasisi, shirika, kampuni, kikundi inayokusudia kufanya 
jambo lolote litakalotafsiriwa kuwa burudani chini ya 
Sheria Ndogo hizi au sheria nyingine yoyote ya nchi 
inayoipa Halmashauri uwezo  huo. 

(2) Halmashauri itatoa vibali kwa waganga wa kienyeji na 
waganga wa tiba mbadala wote watakokuwa wakifanya 
shughuli katika eneo la Halmashauri. Kibali kwa mujibu 
wa Sheria hizi hakitatolewa kwa waganga wanaofanya 
ramri chonganishi au shughuli za kichawi. 

(1) Mtu yeyote mwenye nia ya kufanya jambo lolote 
litakalotafsiriwa chini ya Sheria Ndogo hizi kuwa 
burudani atapaswa kuomba kibali kwa njia ya maandishi 
na kulipia ada au ushuru kwa Mkurugenzi. 

2. Malipo ya ada ya burudani yatalipwa kabla ya burudani 
husika kuanza kufanyika kwa viwango ambavyo 
vimeanishwa katika Jedwali la kwanza la Sheria Ndogo 
hizi. 
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Wajibu wa 
kutii mamlaka 
zingine za 
Serikali 
 
 
 
 
 
 
Vibali vya 
klabu za usiku 
au kasino 
 
 
Masharti ya 
kibali cha 
burudani 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Muda wa 
matangazo ya 
sauti 
 
 
 
Burudani za 
watoto  
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3. Kibali cha burudani kitaonesha aina ya shughuli, mahali 
muda wa kuanza na kumaliza burudani na masharti ya 
kibali hicho na muombaji atalazimika kujaza fomu ya 
maombi kama ilivyo katika jedwali ya Tatu ya Sheria 
Ndogo hizi 
 

(1) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 5 hapo juu muombaji wa 
kibali atawajibika kufuata utaratibu mwingine wowote 
uliomo katika sheria nyinginezo pamoja na maelekezo ya 
mamlaka nyingine za Serikali sawa na Mahitaji ya wakati 
husika.  

(2) Kibali kitakachotolewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi 
hakitatafsiriwa kuwa ni ruhusa ya kuvunja sheria nyingine 
yoyote, hivyo iwapo mwenye kibali atavunja Sheria yoyote ya 
nchi atashughulikiwa kwa mujibu wa Sheria hiyo. 

Itakuwa ni kosa kwa mtu yoyote kufanya shughuli za klabu ya usiku 
au kasino bila kuwa kibali kutoka katika mamlaka husika.  

 

(1) Halmashauri itakuwa na haki ya kukataa kutoa kibali, kuzuia 
au kusitisha shughuli yoyote ya burudani ikiwa shughuli hiyo 
inavunja sheria za nchi, au kuchangia, kusababisha uharibifu 
wa maadili ya Mtanzania. 

(2) Burudani hazitaruhusiwa katika barabara ama maeneo yaliyo 
karibu na maeneo yote ya huduma za kijamii pamoja na 
maeneo ya ibada, mashule, na maeneo yote yenye ofisi za 
umma. Halmashauri inaweza kutoa kibali kufanyika kwa 
burudani katika maeneo hayo iwapo kwa maoni ya 
Mkurugenzi au Afisa mwidhiniwa inafaa kufanyika hivyo na 
kwa usimamizi maalum. 

Isipokuwa kwa kibali maalum toka Halmashauri na isipokuwa 
matangazo ya Serikali, matangazo yanayotumia vipaza sauti 
yataruhusiwa kuanza saa saba  mchana hadi saa kumi na mbili 
jioni. 

 
 

(1) Sheria hii haitaondoa haki ya mtoto kupata burudani na 
kuongeza kipaji chake kadri awezavyo. 
 

(2) Burudani za watoto hazitafanyika katika maeneo au karibu na 
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Mamlaka ya 
Afisa 
mwidhiniwa 
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maeneo zinapouzwa pombe na vinywaji vingine vya kulevya. 
Itakuwa ni marufuku kwa burudani za watoto kufanyika katika 
klabu ya usiku au kasino.  

 
(3) Burudani za watoto kama disko toto zitafanyika baada ya     

kupata kibali cha Halmashauri katika ukumbi: 
a.  wenye eneo kubwa la kutosha na  hewa safi kadri 

itakavyotafsiriwa na Mkurugenzi au Afisa 
Mwidhiniwa; 

b. wenye eneo lisilokuwa na michoro, picha, video 
zinazokiuka utamaduni wa Mtanzania; 

c. eneo lisilokuwa na wahudumu wanaovaa mavazi 
yanayoonyesha maungo yao na ambayo kwa maoni ya 
Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa yanakiuka maadili 
ya Mtanzania; 

d. ambao upo karibu na maeneo zinapouzwa pombe au 
vileo vingine au katika klabu ya usiku au kasino; 

e. ambao nyimbo na michezo inayochezwa haikiuki 
maadili ya Mtanzania. 

4. Shughuli yoyote ya burudani itakayofanyika kuanzia saa kumi 
na mbili jioni au itakayozidi saa kumi na mbili jioni 
haitawahusisha watoto. 

5. Mmiliki wa eneo, mpangaji anayefanya biashara au mtu 
mwingine yoyote atakayehusika kukiuka masharti ya kifungu 
hiki atakuwa ametenda kosa.  

SEHEMU YA III 

MAKOSA NA ADHABU 

(1) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na haki ya kuingia na kukagua 
eneo lolote linaloombewa kibali cha burudani wakati wowote 
na kutoa maelekezo kuhusu namna ambavyo burudani 
inayoombewa kibali au kukagua ikiwa burudani  
inayoendelea inazingatia masharti ya kibali. 

 
(2) Mtu yoyote atakayemzuia Afisa Mwidhiniwa kutekeleza 

majukumu yake kwa mujibu wa sheria ndogo hizi atakuwa 
ametenda kosa. 
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Makosa 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Adhabu ya 
jumla 
 
 
 
 
Kufifilisha 
kosa 
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(1) Itakuwa ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kwa mtu 
yeyote:- 

a. Kuendesha shughuli ya burudani  bila kupata kibali cha 
Mkurugenzi; 

b. Kukataa au kushindwa kutii maagizo halali ya Mkurugenzi au 
Afisa Mwidhiniwa; 

c. Kumzuia kwa namna yoyote ile Mkurugenzi au Afisa 
Mwidhiniwa kutekeleza majukumu yake; 

d. Kukataa au kujaribu kukataa kulipa ada anayopaswa kulipa 

e. Kushawishi mtu au kundi la watu kutolipa ada au ushuru; 

f. Kuleta fujo au vurugu katika eneo lilipewa kibali cha 
burudani; 

g. Kwenda kinyume cha mojawapo ya vifungu vya Sheria 
Ndogo hizi 

Mtu yeyote atakayetenda kosa chini ya Sheria Ndogo hizi na  
akatiwa hatiani kama hakuna adhabu mahsusi iliyotajwa atatakiwa 
kulipa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000) au kifungo 
kisichozidi miezi kumi na mbili (12) au vyote kwa pamoja faini na  
kifungo. 

Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote faini isiyopungua shilingi elfu 
hamsini (50,000)  iwapo mkosaji atakiri kosa kwa maandishi na kukubali 
kutekeleza wajibu wake pamoja na kulipa faini anayodaiwa kama 
iliyoelekezwa katika jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi 
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JEDWALI LA KWANZA 

ADA YA VIBALI VYA BURUDANI 
[Limetungwa chini ya kifungu cha 5(2)] 

 
 
Na. Aina ya kibali Ada ya kibali Tsh. 
1. Dansi kutoka nje ya mkoa 50,000/= kwa siku 
2. Taarab na bendi kutoka nje ya Mkoa 50,000/= kwa siku 
3. Sherehe za Harusi 30,000/= kwa siku 
4. Disco/Dansi/Taarabu vikundi ndani ya 

Halmashauri 
20,000/= kwa siku 

5. Sherehe za Camp za Vijana 20,000/= kwa siku 
6. Road Show na Promotion 50,000/= kwa siku 
 Promotion za kuuza dawa za tiba asili 30,000/= kwa siku 
7. kurikodi Filamu na Harusi katika Bustani 

na maeneo ya wazi na Kumbukumbu 
20,000/= kwa siku 

8. Matambara ya Burudani (Banners) 
yanayofungwa katika maeneo 
mbalimbali ndani ya 

15,000/= kwa siku 
saba 

9. Matangazo madogomadogo (Posture) 
katika nguzo, miti, kuta mbalimbali 

10,000/= kwa siku 
saba kwa posture 

10. Matamasha 50,000/= kwa siku 
11. Ngoma za Asili 10,000/= kwa siku  
12. Sherehe/tamasha/tafrija zingine 

zisizoorodheshwa humu 
30,000/= kwa siku 

13. Kukodi eneo ya kufanyia burudai 
(Fukwe) 

50,000/= kwa siku 

14. Kufunga barab 30,000/= kwa siku 
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JEDWALI LA PILI 

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA 
(Limetungwa chini ya kifungu cha 14) 

 
Mimi ………………………………………………… wa 
SLP………………… niliyeomba kibali/nilifanya burudani aina ya 
………………………………………………… katika eneo la 
………………………………… lililopo ndani ya Halmashauri ya Manispaa 
ya Lindi nakiri kuwa leo tarehe …….…………… nilikiuka kifungu cha 
……………… cha Sheria Ndogo za (Utamaduni na Vibali vya Burudani) za 
Halmashauri ya Manispaa ya Lindi  za mwaka 2019. Kwa hiyo, kwa hiari 
yangu mwenyewe na bila kushawishiwa na mtu yeyote, nakubali kulipa kiasi 
cha ushuru ninachodaiwa pamoja na faini iliyoainishwa kwenye Sheria 
Ndogo hizi iwapo Mkurugenzi atatekeleza madaraka aliyopewa chini ya 
kifungu cha 14 cha Sheria Ndogo hizi. 
 
Saini …………………………………………………… 

 
Jina ……………………………………………………… 

 
 

Mbele yangu ……………………………………………  
 

Saini ……………………………………………… 
 

Wadhifa ………………………………………  
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JEDWALI LA TATU 

FOMU YA MAOMBI YA KIBALI 
(Limetungwa chini ya kifungu cha 5(3) 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
OFISI YA RAIS TAWALAZA MIKOA NA SERIKALIZA MITAA 

Halmashauri ya Manispaa ya Lindi 

 

 
 
Kumb. Na. LMC/………………                                           Tarehe ……… 
 
 
YAH: KIBALI CHA ……………………………………………………… 
 
Idara ya Elimu Kitengo cha Utamaduni Halmashauri ya Manispaa ya Lindi 
inatoa kibali kwa; 
 
Ndugu/Kikundi/Jumuiya/Idara/Shirika …………………………………… 
 
Kutoka Wilaya ya …………………… Mkoa wa …………………… 
 
Kata ya ………………………………. Kufanya ……………………. 
 
Katika Ukumbi wa/eneo la Nyumba Na. …………… Mtaa wa ……………... 
 
Tarehe …………… Kuanzia saa ……………… Hadi saa ……………….. 
 
……………………… 
Sahihi ya Mtoa Kibali 
 
Idhini ya Afisa Utamaduni ……………………………………………… 
 
Maoni ya Afisa Afya/Mazingira  ……………………………………….. 
 
Maoni ya Mkuu wa Kituo cha Polisi ……………………………………. 
 
MWEKA HAZINA  
Malipo ya Kibali                    Tsh. …………………………… 
Sahihi  ……………………   Tsh …………………………… 
                                               JUMLA ………………………  
 
 

Telegraphic address 
Tel:   023-220-2164 
Fax:   023-220-2116 
E-mail: lindimc lindi@go tz  
 
 

    Ukumbi wa Manispaa, 
                S.L.P 1070, 
                               LINDI. 
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Nembo na mhuri wa Halmashauri ya Manispaa ya Lindi umebandikwa 
kwenye Sheria Ndogo hizi kufuata azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa 
Baraza la Madiwani uliofanyika mnamo tarehe 28 mwezi Januari, 2019.  

 
 …………………………… 

Jomaary M. Satura, 
Mkurugenzi, 

 Halmashauri ya Manispaa Lindi 
 

 
 

…………………………… 
Mohamed L. Lihumbo 

Mstahiki Meya, 
Halmashauri ya Manispaa Lindi 

 
 

 
 

                                               NAKUBALI: 
 

…………………………… 
Suleimani S. Jafo (MB), 

WAZIRI OR - TAMISEMI 
 DODOMA 

Tarehe ......./.......2019 
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