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TANGAZO LA SERIKALI Na …………………….La Tarehe ………………….

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI)

(SURA YA 288)

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya kifungu cha 89

SHERIA NDOGO ZA (AFYA NA USAFI WA MAZINGIRA) ZA
HALMASHAURI YA MANISPAA YA LINDI, 2019

SEHEMU YA KWANZA

UTANGULIZI

Jina na mwanzo
wa kutumika

1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Afya na
Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Manispaa ya
Lindi za Mwaka, 2019 na zitaanza kutumika baada ya
kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.

Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini
ya mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya Lindi.

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa
vinginevyo:-

“Afisa Mwidhiniwa” Afisa yeyote wa umma
atakayeteuliwa na Halmashauri kusimamia utekelezaji
wa Sheria Ndogo hizi.

“Chakula” maana yake ni kitu chochote kinacholiwa na
kunywewa na binadamu isipokuwa madawa, hii ni
pamoja na:-

(a) kitu chochote kinachotumika katika matengenezo
ya    chakula;

(b) kitu chochote kinachoongeza ladha ya chakula;
(c) kitu chochote kinachobadili rangi ya chakula

(binzari n.k);

“Choo cha kuvuta” maana yake ni choo ambacho
kimejengwa na kuunganishwa na maji na kuwa na tanki
ya kusukuma maji kwa ajili ya kuondoa uchafu hadi
mahali palipoandaliwa;

“Choo bora” maana yake ni choo chochote cha maji
chenye kuta na sakafu, banda imara la kudumu,
limeezekwa, lina mlango imara, bomba la kutolea hewa
chafu na lenye mfuniko kwenye tundu la choo na shimo
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salama na safi kwa ajili ya kutupa kinyesi na mkojo wa
binadamu, lililojengwa kwa vifaa vya kudumu, lenye
vipimo vya futi 4 x 3 na kimo cha futi 12 na zaidi, au

“Choo cha Umma” maana yake ni choo kilichojengwa
na Halmashauri au wakala wake kwa matumizi ya
umma;

“Eneo la wazi “maana yake ni eneo lililo chini ya
Halmashauri ambalo limekatazwa kufanyia shughuli
ambayo haihusiani na matumizi yaliyokusudiwa.

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya
Manispaa ya Lindi;

“Hati ya usafi” maana yake ni hati itakayotolewa na
Afisa Mwidhiniwa inayothibitisha kukaguliwa kwa
maeneo yote yaliyotajwa katika Sheria Ndogo hizi
kulingana na Kanuni za Afya.

“Jengo la biashara” maana yake ni jengo lolote
lililojengwa na kuidhinishwa na Halmashauri kufanya
biashara iliyokusudiwa.

“Kaya” maana yake ni familia ya watu akiwemo baba,
mama, mtoto au watoto na mtu mwingine yeyote
anayeishi na familia hiyo, au watu wanaokaa katika
nyumba moja na kuishi kama familia au mtu yeyote
anayeishi peke yake katika chumba au nyumba.

“Kero au chukizo” maana yake ni kitu chochote
ambacho kipo katika hali yoyote iwe kinatumika,
kimewekwa, kimejengwa, au ni kichafu kiasi cha
kusababisha:-

(a) hatari kwa viumbe na maisha ya binadamu.
(b) harufu mbaya na kuudhi.
(c) kuzaliana kwa wadudu na wanyama hatari kama

vile nzi, mende, sisimizi, panya, nyoka, nyuki,
kunguni au viumbe wengine hatari;

(d) magonjwa kwa binadamu, kuhifadhi mbu, nzi,
panya na viumbe wenye madhara;

“Kituo cha taka” maana yake ni kizimba cha taka
(collection center) kilichowekwa na Halmashauri kwa
madhumuni ya kuweka taka ngumu kabla ya
kusafirishwa hadi kwenye dampo la taka ngumu la
Halmashauri.

“Maegesho” maana yake ni sehemu yeyote iliyotengwa
na Halmashauri kwa ajili ya kuegesha vyombo vya
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usafiri kwa muda ambayo taasisi zingine za serikali
hazina mamlaka nazo katika utozaji utozaji wa ushuru
wa maegesho.

“Maji taka” kama ilivyo katika Sheria ya Mazingira
2004 ni pamoja na taka zinazotokana na kinyesi, mkojo
na jasho, uchafu wa majimaji kutoka majumbani, taasisi,
majengo ya biashara na viwandani.

“Mazao au mimea marefu” maana yake ni mazao au
mimea inayozidi sentimita 15 kwenda juu kama vile
Mtama, Mihogo, Mahindi, Mbaazi, Uwele na mengine
yote yale yanayofanana na hayo;

“Mkazi” maana yake ni mtu yeyote anayeishi katika
eneo la Halmashauri na ambaye ana kaya au anaishi
katika kaya au taasisi iliyopo katika eneo la
Halmashauri.

“Mmiliki” maana yake ni mtu yeyote ambaye ana miliki
ardhi, sehemu za starehe, nyumba za kulala wageni,
nyumba za kuuzia vyakula, kumbi za starehe, mpangaji,
wakala wa mpangishaji wa nyumba au jengo na makazi
yoyote katika mtaa, endapo mazingira husika ni mtaa au
barabara za mtaa;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa
Halmashauri pamoja na Afisa yeyote atakayeteuliwa
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“Mzalishaji wa taka ngumu” maana yake ni mtu yeyote,
kaya, taasisi, biashara, kiwanda ambaye katika
kutekeleza shughuli zake huzalisha taka.

“Pipa la taka” maana yake ni chombo chochote chenye
mfuniko kinachoweza kuhifadhi taka ngumu
zinazozalishwa majumbani, sehemu za biashara,
maofisini ili zisisambae na kuchafua mazingira.

“Taka” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira, 2004 maana yake ni kitu chochote
kimiminika, kigumu, gesi na mionzi, kinachotoa harufu
mbaya, au kilichohifadhiwa katika mazingira ya hali ya
ujazo, uozo au hali nyingine yoyote inayosababisha
uharibifu wa mazingira, ambayo inajumuisha taka.

“Taka Ngumu” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi
wa mazingira, 2004 ni taka ambazo haziko katika
umajimaji kutoka majumbani, katika majengo ya
biashara, viwandani na kutoka katika shughuli za kilimo,
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pamoja na taka za vyakula, karatasi plastiki au taka laini
zinazotokana na ujenzi au ubomoaji majengo
utengenezaji bustani na shughuli za uchimbaji madini,
mizoga ya wanyama na mabaki ya magari mabovu
(scraps).

“Taka za Majumbani”maana yake itajumuisha mabaki
ya chakula, maganda ya matunda, majivu, kinyesi cha
mifugo, taka za bustani, marapurapu ya nguo, karatasi za
aina mbalimbali na vitu vingine ambavyo baada ya
kuvitumia hutupwa.

“Taka za Viwandani” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria
ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004, maana
yake ni uchafu unaotokana na uzalishaji viwandani au
uchafu usiotokana na uzalishaji viwandani ambao ni
chanzo cha nishati, maji, mimea iliyotiwa dawa, au
mawasiliano, pamoja na taka nyinginezo ngumu kama
zilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira, 2004 sehemu ya IX.

“Taka Hatarishi” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya
Mazingira Na 20 ya mwaka 2004, maana yake ni kitu
chochote kigumu, chenye majimaji, gesi au taka
zitokazo viwandani, hospitalini au mafuta machafu,
ambayo yanaleta athari za kikemia, kwa binadamu au
mazingira.

“Uchunguzi wa Afya” maana yake ni hali ya mtu
kupima afya yake kwa kuchukuliwa vipimo vya ndani
na nje ya mwili ili kubaini kuwepo kwa vimelea vya
magonjwa vinavyoweza kuleta maambukizi.

“Ufugaji wa ndani” maana yake ni ufugaji wa mifugo
ndani ya eneo lililoruhusiwa tu.

“Ukanda wa Mjini” unajumuhisha kata ya Makonde,
Rahaleo, Mikumbi, Mitandi, Mwenge, Wailes, Ndoro,
Msinjahili, Nachingwea, Matopeni, Mtanda, Rasbura,
Mnazimmoja na Mingoyo.

“Ukanda wa Kijani” unajumuhisha kata ya Mbanja,
Jamhuri, Kitumbikwela, Chikonji, Ng’apa na
Tandangongoro.

“Vyakula vya kupikwa au kukaangwa” maana yake ni
nyama, wali, ndizi, ugali maandazi, vitumbua, hilling,
mikate, samaki, chipsi, kuku na vinginevyo

“Wakala” maana yake ni mtu binafsi au kikundi cha
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watu, kampuni, taasisi au shirika aliyeteuliwa
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.

SEHEMU YA PILI

USAFI WA MAZINGIRA

Wajibu wa
kufanya usafi
wa mazingira

4. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi au mfanyabiashara
anayemiliki eneo la nyumba kuhakikisha kwamba
anafanya usafi wa mazingira yanayozunguka makazi au
eneo lake kwa kuhakikisha kwamba;

(a) majani yanayozunguka nyumba yake yanakatwa
au kupaliliwa katika eneo lote hadi mwanzo wa
mipaka ya barabara ya mbele ya nyumba yake au
eneo lake;

(b) taka taka zitakusanywa, kuhifadhiwa na
kupelekwa katika eneo lililoruhusiwa na
Halmashauri;

kushiriki
shughuli za
usafi wa
mazingira

5. (1) Kutakuwa na siku maalum ambayo Halmashauri
itatenga kwa lengo la wananchi kufanya usafi kuanzia
saa 12:00 asubuhi hadi saa 3:00 asubuhi na biashara zote
zitafungwa wakati wa zoezi la usafi.

(2) Itakuwa ni wajibu wa kila mwananchi kuhakikisha
kwamba anashiriki katika shughuli za usafi wa
mazingira katika siku maalum zilizopangwa na
Halmashauri na mwananchi atakayekataa kushiriki
katika shughuli za kufanya usafi atakuwa ametenda
kosa.

(3) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au
kiwanja au eneo lolote ambalo halijaendelezwa kufanya
usafi katika eneo hilo mara kwa mara.

Mimea mirefu
Manispaani

6. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kupanda au
kuotesha mazao au mimea mirefu katika maeneo ya
Manispaa pamoja na maeneo mengine yaliyozuiliwa na
Halmashauri.

Usafi wa
mifereji ya maji
ya mvua.

7. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba kuondoa
uchafu kama vile mchanga, majani, nyasi au vitu vingine
vinavyofanana na hivyo kwenye mfereji wa maji ya
mvua unaozunguka au kupita kando ya nyumba yake au
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eneo la biashara yake, kiwanja chake na kuhakikisha
mfereji huo unakuwa msafi, na imara siku zote.

Uwekaji taa za
nje ya nyumba

8. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba,
mpangaji au mfanyabiashara kuweka taa yenye mwanga
nje ya jengo analoishi au analolitumia kwa shughuli
yoyote na atatakiwa kuiwasha wakati wa usiku.

Kupaka rangi
majengo

9. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au
mpangaji au mfanyabiashara kuhakikisha kwamba
anapaka rangi nyumba yake au duka lake ndani na nje
kila itakapochakaa.

Wajibu wa
kuondoa na
kudhibiti
mazalia ya
mbu.

10. Itakuwa ni wajibu wa mmiliki wa nyumba kuhakikisha
kuwa hakuna mkusanyiko wa maji, maji machafu,
takataka au kitu chochote cha majimaji au kigumu
ambacho kinaweza kuruhusu kuwepo kwa mazalia ya
mbu au wadudu wengine wenye madhara kwa afya ya
binadamu.

Biashara ya
matunda

11. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara ya matunda
kuhakikisha kuwa ana chombo maalum cha kuhifadhia
maganda au mabaki ya matunda.

(2) Ni marufuku mtu yeyote kufanya biashara ya matunda
pembeni mwa barabara au katika maeneo
yasiyoruhusiwa.

Upulizaji dawa 12. Ni marufuku kwa mtu yeyote kuendesha biashara ya
upuliziaji dawa “Fumigation” au biashara ya kuua
wadudu au wanyama waharibifu katika nyumba yoyote
au mahali popote bila kuwa na cheti cha taaluma
kinachotambuliwa na Serikali na awe na leseni hai
kutoka Halmashauri.

Matengenezo
ya
magari,pikipiki
na mitambo

13. (1) Matengenezo ya magari, pikipiki na mitambo yatatakiwa
kufanyika kwenye karakana, gereji au maeneo
yaliyoruhusiwa baada ya kupata kibali rasmi kutoka
Halmashauri.

Kuegesha
magari mabovu

(2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuegesha gari bovu
kwenye njia ya miguu, mtaa, uchochoro, mtaro, maeneo
ya wazi, barabarani na kusababisha adha kwa wakazi au
watumiaji wa njia hiyo.

(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza gari, pikipiki
au mtambo wowote katika eneo la makazi, eneo la wazi
au eneo ambalo halikutengwa kwa shughuli hiyo.



7

SEHEMU YA III

UIMARISHAJI WA AFYA

Usalama wa
maji ya
kunywa.

14. Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi kuhakikisha kwamba
anachemsha na kuchuja maji yote yanayotumika kwa
kunywa ili kuyafanya yawe safi na salama bila kujali
yametoka kwenye chanzo gani cha maji.

Utengenezaji,
na uuzaji
vyakula.

15. (1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza,
kuchoma, kupima, kuchemsha au kuuza chakula cha
aina yoyote mahali popote mtaani, uchochoroni,
magengeni au kwenye nyumba yoyote mpaka awe
ametimiza masharti na kanuni za afya na amepata kibali
kutoka Halmashauri.

Uuzaji vyakula
vilivyopikwa.

(2) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayeendesha biashara ya
vyakula vya kupikwa au kukaangwa kuhakikisha
kwamba vyakula hivyo vinahifadhiwa kwenye sanduku
lililotengenezwa kwa mbao safi na kuwekwa kioo
kuzuia nzi, vumbi na wadudu waletao madhara kwa afya
kwa binadamu.

Usalama wa
vyakula.

(3) (a) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuuza vyakula
visivyopikwa vikiwa vimewekwa chini;

(b) vyakula vyote vitatakiwa kuwekwa juu ya meza;

Uzuiaji wa
shughuli
mbalimbali
wakati wa
Magonjwa ya
mlipuko

16. (1) Afisa Mwidhiniwa anaweza kutoa amri ya kuzuia
shughuli yoyote isifanyike kama vile utengenezaji wa
vyakula, pombe, mijumuiko, sherehe na mikusanyiko
yoyote kwa kutangaza kwa njia ya kipaza sauti,
maandishi, au kupitia vyombo vya habari endapo
atakuwa na sababu ya kuamini kwamba shughuli hiyo
inaweza kusababisha kuenea kwa magonjwa ya mlipuko
na kuleta athari kwa maisha ya binadamu.

Machinjio na
maduka ya
nyama

17. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa duka la kuuzia
nyama (Butcher) kuhakikisha kwamba duka lake;

(a) Ni jengo la kudumu lililosakafiwa kwa
marumaru nyeupe hadi urefu wa futi 6 kutoka
usawa wa sakafu,

(b) lina maji safi, magogo na   misumeno ya kukatia
nyama;

(c) lina kabati ya vioo na jokofu la kuhifadhia
nyama; sehemu za mizani;

(d) kuna pipa la kuhifadhia taka taka;.
(e) muuzaji ana vazi jeupe pamoja na Apron nyeupe;
(f) muuzaji anapima afya kila baada ya miezi sita
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Kuchinja na
kuuza nyama
mahali
pasiporuhusiwa.

18. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuchinja, au kuuza
nyama ya aina yoyote katika maeneo yasiyokuwa
machinjio au maduka ya nyama au katika maeneo
yasiyoruhusiwa na Halmashauri.

Ufugaji mijini 19. (1) Ufugaji unaoruhusiwa ni ule ambao hausababishi kero
kwa majirani, yaani ufugaji wa ndani (zero grazing)
kwenye zizi na kwa kuzingatia idadi ya mifugo
inayoruhusiwa au katika maeneo yaliyotengwa kama
malisho ya mifugo.

(2) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuacha mifugo au
kusababisha mifugo kuachwa kuzurura hovyo mitaani,
barabarani au kuchungwa kwenye eneo lolote
lisiloruhusiwa.

Usafi wa zizi 20. Itakuwa ni wajibu wa kila mfugaji kuhakikisha kwamba
sehemu anayotumia kufugia;

(a) inakuwa katika hali ya usafi wakati wote;
(b) anakusanya uchafu wowote utokanao na

wanyama kama vile kinyesi, manyoya na nyasi
au mabaki ya vyakula na kwenda kutupwa
kwenye dampo au kupelekwa shambani kama
mbolea.

Upimaji wa
afya

21 (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mhudumu wa hoteli,
mgahawa, baa, bucha sehemu za kuokea mikate,
nyumba za kulala wageni, grosari au mtu yeyote
anayetengeneza chakula kwa ajili ya kuuza kupima afya
zao kila baada ya miezi sita na watalipa ada ya upimaji
wa afya kiasi cha shilingi elfu tano (Tsh.5, 000/=).

(2) Mmiliki yeyote atakayeruhusu mhudumu yeyote
kufanya kazi bila kupimwa afya yake atawajibika kulipa
faini isiyozidi shilingi elfu hamsini (Tsh. 50,000).

Uwezo wa
kukagua.

22 (1) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia katika
jengo lolote wakati wowote wakati wa saa za kazi
kukagua utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.

(2) Afisa Mwidhinwa atakuwa na uwezo wa kuagiza
kufungwa kwa biashara yoyote au jengo ambalo
halijakaguliwa au lililokaguliwa na kukutwa limekiuka
kanuni na masharti ya afya.

SEHEMU YA III

UTUPAJI TAKA
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Wajibu wa
Halmashauri

23. (1) Halmashauri itatenga eneo maalum kwa ajili ya kutupia
taka (dampo) na kutoa huduma ya uzoaji taka kwa
malipo kutoka kwa wazalishaji hadi kwenye dampo,
Isipokuwa mmiliki wa kiwanda atakuwa na wajibu wa
kuzoa taka zitakazozalishwa katika kiwanda chake na
kuzitupa katika eneo lililotengwa (dampo).

(2) Halmashauri itakuwa na jukumu la kuhamasisha uundaji
wa Vikundi Jamii (CBOs) na kuvitambua ili
kuviwezesha kufanya shughuli za udhibiti wa taka
ngumu pamoja na usafi wa mazingira katika mitaa baada
ya kuingia mkataba na Halmashauri.

Wajibu wa
kuwa na pipa la
taka.

24. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba,
mpangaji, mfanyabiashara au taasisi kuhakikisha kuwa
ana chombo imara chenye mfuniko kwa ajili kuhifadhia
taka ngumu kabla ya kupelekwa kwenye kizimba au
kuchukuliwa kwa ajili ya kwenda kutupwa.

(2) Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi kuhakikisha kwamba
anatupa uchafu, taka, maganda ya matunda, mabaki ya
vocha za simu katika vyombo maalum vilivyowekwa
kwa ajili ya kutunzia taka katika maeneo maalum
yaliyotengwa.

(3) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kutupa taka au
uchafu wowote au kuacha kuwepo takataka au uchafu
kwenye nyumba, uchochoroni, kiwanja, mfereji wa maji
ya mvua, barabara na maeneo ya nyumba au mahali
popote pasipotengwa kwa shughuli hiyo.

Uhifadhi maji
taka

25. (1) Kila mmiliki wa nyumba anatakiwa kuhakikisha kuwa
ana karo la kuhifadhi maji taka na atawajibika kunyonya
maji taka pale karo linapojaa.

Kutiririsha maji
taka

26. Ni marufuku kutiririsha au kuelekeza maji, kutoka
vyooni, bafuni, karoni, baada ya kufua au kuosha
vyombo kwenda barabarani, uchochoroni, mtoni,
kwenye vyanzo vya maji, meneo ya wazi, mfereji wa
maji ya mvua au sehemu yoyote isiyotengwa kuhifadhi
maji taka.

Taka za
viwanda

27. (1) Itakuwa ni marufuku kwa kiwanda chochote kutoa au
kusababisha kutoa uchafu wa aina yoyote, maji machafu
au harufu mbaya na kusababisha kero kwa wakazi wa
eneo la Halmashauri.

(2) Ni wajibu wa kila mwenye kiwanda kuhakikisha kuwa
taka kama vile vumbi, maganda, moshi na takataka
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nyingine zinazoweza kuleta kero au adha kwa ujumla
haziwafikii wala hazileti madhara kwa binadamu na
viumbe wengine hai.

Uendeshaji wa
viwanda

28. Ni marufuku kuendesha shughuli za karakana, mashine
ya kusaga, kuranda mbao, kukamua maji ya matunda,
kuchomelea vyuma au kuendesha shughuli yoyote
inayozalisha uchafu ambao unaleta athari kwa binadamu
na viumbe wengine katika maeneo ya makazi ya watu
bila kuzingatia taratibu za ujenzi.

Ada ya uzoaji
taka

29. (1) Halmashauri itatoza ada ya uzoaji wa taka kwa viwango
vilivyoainishwa katika Jedwali la Sheria Ndogo hizi.

(2)

(3)

Ada ya kila mwezi italipwa kila tarehe 30 ya kila mwezi
ndani ya mwezi husika na italipwa kwa Afisa
Mwidhiniwa ambaye atatoa stakabadhi ya malipo
yatakayolipwa na atajaza katika rejista ya wazalishaji
taka.

Bila kuathiri kifungu kidogo cha kwanza katika kifungu
hiki tozo ya uzoaji wa taka itajulikana kama tozo ya
matumizi ya dampo kwa wamiliki wa viwanda au
mzalishaji taka kutoka viwandani.

(4) Iwapo mzalishaji wa taka atashindwa kulipia gharama ya
huduma ya uzoaji taka kwa kipindi cha miezi miwili
mfululizo Halmashauri itamchukulia hatua za kisheria
ikiwa ni pamoja na kufikishwa mahakamani.

Uteuzi wa
wakala

30. Halmashauri inaweza kuteua kampuni, kikundi, kikundi
cha jamii au Mtu binafsi kutekeleza majukumu yake
chini ya Sheria Ndogo hizi.

SEHEMU YA IV

UJENZI NA MATUMIZI YA VYOO

Wajibu wa
kuwa na choo
na kukitumia

31. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au
mpangaji kuhakikisha kwamba nyumba yake ina choo
safi, imara na madhubuti kwa matumizi ya wakazi wa
nyumba hiyo na kuhakikisha kinatumika wakati wote.

Umbali wa
kujenga choo

(2) Choo kinatakiwa kijengwe umbali wa mita sitini (60)
kutoka kisima au chanzo chochote cha maji
kinachotumika kwa matumizi ya Nyumbani.
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Vyoo vya
umma

32. (1) Halmashauri inaweza kumruhusu mtu binafsi, vikundi
vya watu au taasisi kujenga vyoo vya Umma (Public
toilet) katika maeneo ambayo Halmashauri itaona kuwa
kuna haja ya kufanya hivyo.

(2) Vyoo hivyo vitamilikiwa na Halmashauri au kwa ubia
na wajenzi na vitakuwa ni vya kulipia kama
itakavyokuwa imeelekezwa na Halmashauri katika
mkataba wake na mawalaka watakaopewa jukumu la
kusimamia vyoo hivyo.

Vyoo vya muda
katika
mikusanyiko

33. Itakuwa ni wajibu wa mtu, kikundi, Taasisi yenye lengo
la kukutanisha watu kwa madhumuni ya ujenzi, sherehe
au sehemu yoyote ambayo itakutanisha watu kwa muda
maalum endapo eneo hilo hakuna choo cha kudumu
kujenga vyoo kwa matumizi ya wakati huo kwa idhini
na usimamizi wa Halmashauri

Vyoo katika
majengo ya
biashara

34. Kila mmiliki wa jengo la biashara atatakiwa kujenga
vyoo viwili vyenye viwango vinavyokubalika chini ya
Sheria Ndogo hizi kwa ajili ya matumizi ya jinsia za
kike na kiume.

Ilani ya kujenga
choo

35. (1) Endapo katika ukaguzi wa afya itagundulika kuwa
nyumba yoyote haina choo, choo kilichopo kimejaa au
hakifai kwa matumizi ya binadamu, Afisa Mwidhiniwa
atatoa ilani ya siku thelathini kwa mmiliki wa nyumba
au mpangaji akiainisha masharti ya kurekebisha hali
hiyo.

Kufungwa kwa
jengo

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1)
Halmashauri inaweza kuamuru nyumba au jengo hilo
lisitumike kwa shughuli za makazi au biashara hadi hapo
hali hiyo itakapokuwa imerekebishwa.

Ilani ya
kuondoa kero

36 (1) Endapo Afisa Mwidhiniwa atagundua kuwa eneo
alilokagua lina kero yoyote atatoa ilani ya siku saba (7)
kwa mmiliki wa nyumba, mpangaji, mtumiaji, na, au
mtu yeyote anayehusika akimtaka kuondoa kero hiyo.

(2) Mtu yeyote atakayeshindwa kutekeleza masharti ya ilani
aliyopewa ndani ya muda ulioainishwa kwenye ilani
atakuwa ametenda kosa.

Mkurugenzi
kuteua mkaguzi

37. Halmashauri inaweza kumteua mtu yeyote kuwa
mkaguzi kwa ajili ya kufanya ukaguzi wa usafi katika
eneo la Halmashauri.

Makosa 38. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo;
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(a) atamzuia au kujaribu kumzuia Afisa Mwidhiniwa
asitekeleze wajibu wake chini ya Sheria Ndogo
hizi; au

(b) atamshawishi mtu au kundi la watu kumzuia
Afisa Mwidhiniwa asitekeleze wajibu wake chini
ya Sheria Ndogo hizi,

(c) atamwaga takataka katika mtaa, mtaro wa maji
ya mvua, uchochoroni, au mahali popote
hadharani au katika eneo lolote la wazi bila
idhini ya Halmashauri;

(d) ataendesha biashara ya pombe ndani ya nyumba
ya makazi;

(e) atatirirsha maji machafu barabarani au katika
eneo la nyumba ya jirani;

(f) ataosha magari, kufua,kunywesha mifugo na
kukoroga dawa za mimea ndani ya mito,
mabwawa,lambo au ndani ya chanzo au kisima
kinachotumika kwa matumizi ya binadamu;

(g) atauza vyakula vilivyopikwa barabarani au nje ya
majengo mengine;

(h) atafanya matengenezo ya magari, pikipiki na
mitambo, kuendesha shughuli za viwanda katika
maeneo ya wazi, makazi, hifadhi ya barabara,
uchochoroni, au katika maeneo yasiyotengwa
kwa shughuli hizo bila kuzingatia taratibu za
mipango miji;

(i) ataanzisha au kufungua karakana katika majengo
au majumba au maeneo ya makazi;

(j) ataenda haja ndogo au kubwa hovyo barabarani,
uchochoroni, upenuni au mahali popote ambapo
siyo chooni.

(k) atashindwa kuhifadhi chakula kwenye kabati safi
lililofunikwa na lenye kioo;

Adhabu 39. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya
Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na
akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shillingi
elfu hamsini (50,000/=) au kifungo cha miezi sita jela au
adhabu zote mbili kwa pamoja yani faini na kifungo.

Kufuta
GN.58 ya
22/01/2016

40. Sheria Ndogo hizi zinafuta Sheria Ndogo za (Hifadhi ya
Mazingira) za Halmashauri ya Manispaa ya Lindi GN.
58 la tarehe 22/01/2016
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JEDWALI

(Limetungwa chini ya kifungu cha 29)

ADA YA UZOAJI WA TAKA

NA AINA YA MAKAZI/BIASHARA UKANDA WA MJINI

ADA KWA MWEZI

UKANDA WA KIJANI

ADA KWA MWEZI

1. Bar au Club ya usiku 15,000/= 5,000/=

2. Bucha 10,000/= 5,000/=

3. Nyumba za kuishi (kwa kaya) 3,000/= 1000/=

4. Watengeneza juice au barafu au bisi 1,000/= 500/=

5. Mgahawa midogo/mama lishe n.k 2,000/= 1,000/=

6. Migahawa (Café, Restaurant n.k) 25,000/= 5,000/=

6. Wachoma , chips, nyama, kuku 5,000/= 1,000/=

7. Zahanati za watu Binafsi 30,000/= 10,000/=

8. Vituo vya afya vya watu binafsi 50,000/= 25,000/=

9. Hospitali za watu binafsi 100,000/= 50,000/=

10 Groceries 10,000/= 5,000/=

11. Maduka ya madawa 5,000/= 3,000/=

13 Vizimba au Vioski au meza za
biashara

1,000/= 500/=

14. Mafundi seremara au fanicha na
magereji

30,000/= 15,000/=

15. Wachomelea vyuma na vyuma
chakavu

10,000/= 5,000/=

16. Karakana na waosha magari, pikipiki
na bajaji.

10,000/= 5,000/=

17. Vyuo /shule za binafsi za bweni 20,000/= 20,000/=

18. Vyuo /shule za binafsi za kutwa 10,000/= 10,000/=

19. Maduka ya jumla 10,000/= 5,000/=

20. Maduka ya rejareja 5000/= 3,000/=
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21. Magari yanayoshusha mizigo
kwenye masoko kwa tripu

3,000/= 1,000/=

22. Magari yanayoshusha mizigo
sehemu za nje ya soko kwa tripu

2,000/= 1,000/=

23. Boti inayoshusha mizigo/abiria
mwaloni kwa safari

1,000/= 1,000/=

24. Meli/vivuko za watu binafsi na
Serikali

10,000/= 15,000/=

25. Vilabu vya wauza pombe za kienyeji 3,000/= 2,000/=

26. Saloon 5,000/= 2,000/=

27. Nyumba za kulala wageni 6,000/= 3,000/=

28. Wauza mkaa wa jumla 5,000/= 4,000/=

29. Maduka ya vitabu na viandikia
internet café

3,000/= 2,000/=

30. Maduka ya vifaa vya ujenzi 5,000/= 3,000/=

31. Vituo vya mafuta 15,000/= 15,000/=

32. Mashine ya kusaga nafaka 5,000/= 3000/=

33. Mashine ya kukoboa nafaka 5,000/= 3,000/=

34. Wauza mbao 5,000/= 4,000/=

35. Karakana za kuranda mbao 30,000/= 10,000/=

36. Ofisi za binafsi 5,000/= 2,000/=

37. Mafundi baiskeli 1,000/= 500/=

38. Wauza Mitumba 1,000/= 500/=

39. Wauza mitumba nje ya soko 1,000/= 500/=

40. Wauza nafaka 3,000/= 1,000/=

41. Waziba pancha mitaani 3,000/= 500/=

42. Wafuga kuku, ng’ombe, mbuzi etc
kwa ajili ya biashara

4,000/= 2,000/=

43. Viwanja vya ndege 100,000/= 100,000/=

44. Viwanda vya samaki 25,000/= 15,000/=
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45. Bandari 15,000/= 15,000/=

46. Viwanda vya kubangua korosho
(kwa mahitaji)

100,000/= 100,000/=

47. Viwanda vya kutengeneza maji ya
kunywa

30,000/= 30,000/=

48. Hoteli 30,000/= 30,000/=

49. Taasisi za kifedha 15,000/= 15,000/=

50. Makampuni ya Airtel,
Vodacom, Tigo, Halotel

30,000/= 30,000/=

51. Taasisi zingine au biashara zingine
ambazo hazijatajwa hapa

20,000/= 20,000/=

52. Pumba za mbao kwa trip
-4.5m3

-6m3

-10m3

6,000.00/=
10,000.00/=
15,000.00/=

6,000.00/=
10,000.00/=
15,000.00/=

53. Viwanda vidogo kwa trip
-4.5m3
-6m3
-10m3

8,000.00/=
12,000.00/=
15,000.00/=

8,000.00/=
12,000.00/=
15,000.00/=

54. Maegesho ya malori
i. chini ya masaa 6

-Lori chini ya tani 7
-Lori kuanzia tani 7 na zaidi

ii. zaidi ya masaa 6
-Lori chini ya tani 7
-Lori kuanzia tani 7 na zaidi

2,000.00/=
3,000.00/=

3,000.00/=
5,000.00/=

2,000.00/=
3,000.00/=

3,000.00/=
5,000.00/=

55. Ada ya kutupa taka katika dampo
kuu kwa siku
-Lori chini ya tani 7
-Lori tani 7 na zaidi

20,000.00/=
30,000.00/=

20,000.00/=
30,000.00/=

56. Usafirishaji wa taka rejeshi
(Recycling) kwa safari 20,000.00/= 20,000.00/=

Nembo na mhuri wa Halmashauri ya Manispaa ya Lindi umebandikwa kwenye Sheria

Ndogo hizi kufuata Azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Baraza la Madiwani

uliofanyika mnamo tarehe 28 mwezi Januari, 2019.
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……………………………
Jomaary M. Satura,

Mkurugenzi,
Halmashauri ya Manispaa Lindi

……………………………
Mohamed L. Lihumbo

Mstahiki Meya,
Halmashauri ya Manispaa Lindi

NAKUBALI:

……………………………
Suleimani S. Jafo (MB),

WAZIRI OR - TAMISEMI
DODOMA

Tarehe ......./.......2019


