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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 
NATIONAL EXAMINATIONS COUNCIL 

CERTIFICATE OF SECONDARY EDUCATION EXAMINATION 
 

021          KISWAHILI 
(Kwa watahiniwa Walioko na Wasiokuwa Shuleni) 

 
Muda: Saa 3                    Jumanne, 01 Novemba 2016 mchana 

 
 

Maelekezo 
 
1. Karatasi hii ina sehemu A, B, C, D na E. 
 
2. Jibu maswali yote katika sehemu A, B na D, swali moja (1) kutoka sehemu C na maswali matatu 

(3) kutoka sehemu E. Swali la 15 ni lazima. 
 
3. Zingatia maagizo ya kila sehemu na ya kila swali. 
 
4. Simu za mkononi haziruhusiwi katika chumba cha mtihani. 
 
5. Andika Namba yako ya Mtihani katika kila ukurasa wa kijitabu chako cha kujibia. 
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SEHEMU A (Alama 10) 
UFAHAMU 

Jibu maswali yote katika sehemu hii. 
 
1. Soma kwa makini kifungu cha habari kifuatacho kisha jibu maswali yanayofuata. 
 

Nchi yetu ya Tanzania imejulikana sana kutokana na mazingira yake yanayowavutia watalii. Hali             
yake ya hewa ni nzuri na yenye kutamanika. Mvua yake si nyingi na haichukizi bali ni ya rasharasha                  
na tena ni ya hapa na pale. Majira yenyewe ya masika ni mafupi sana na hayana baridi kama huko                   
ulaya. 
 
Kitu hasa kinachowavutia watalii kutembelea nchi yetu ni pwani zetu ambazo zina mchanga             
mweupe na laini. Mchanga wenyewe hauna matope wala uchafu wowote. Kandokando ya pwani             
hizo kuna vichaka vyenye miti yenye rangi chanikiwiti na maua ya sampuli nyingi ya kutamanisha.               
Maua hayo yapo ya rangi nyekundu na vilevile hunukia vizuri, ama huweza kuwa na rangi ya                
manjano na kisha yakawa mviringo. 
 
Kando kidogo unaweza kuona mawe makubwa yenye mapango makubwa mweusi ambamo           
wanyama wakubwa na wakali kama chui huishi. Pengine hata wanyama wa kuchekesha na hata              
watundu kama tumbili na kima huonekana humo. 
 
Pembezoni, ambapo ni nje ya pwani zetu, kuna mashamba yenye mimea ya rangi ya kijani ikinawiri                
hasa wakati wa masika. Kipindi hiki wakulima nao huwa wanajishughulisha na matayarisho pamoja             
na maendeleo ya kazi zao za kila siku. Baadhi yao hupenda kufanya kazi huku wamevaa majoho                
marefu meupe au pengine shuka za kaniki zilizochakaa. Aidha, wengine hawajishughulishi kamwe            
na mambo ya mavazi kwani wao huvaa vikoi vikuukuu na vilivyokwajuka, bila kujali wapita njia. 
 
Zaidi ya pwani zetu, watalii huvutiwa sana na mbuga zetu za wanyama wa porini. Wengi wa                
wanyama katika mbuga zetu huwa na gozi zenye madoa ya rangi za kuvutia. Pengine hata maungo                
yao huwa ya kutisha na yasiyokuwa ya kawaida. Mathalani ukimwona kifaru unadhani amekasirika             
na kwamba anataka kukurarua vipande vipande. Simba naye anajulikana kwa makucha yake marefu             
ya kutisha. Kiboko kwa upande wake, anajulikana kwa unene wake. Tumbo lake ni kubwa la               
kuchekesha kwani kila umwonapo utadhani matumbo yataporomoka dakika yoyote. 
 
Basi mambo kama hayo na mengine mengi, ndiyo yanayowavutia watalii kuja kwetu. Watalii hawa              
ambao wengine kati yao ni warefu na pia wachangamfu lakini wapo walio wembamba na wepesi               
katika kuipanda milima yetu. Hata hivyo, wapo pia wazee vikongwe wenye ari na nguvu katika               
kuipanda milima hiyo. Wote hawa wanakuwa na hamu ya kutembelea vivutio vyetu. Baada ya              
kutembelea sehemu mbalimbali, hurudi kwao na furaha isiyo kipimo huku wakituachia fedha nyingi             
za kigeni. 
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Maswali 
(a) Andika kichwa cha habari hii kisichozidi maneno manne. 
(b) Taja dhamira kuu inayotokana na habari hii. 
(c) Mwandishi anatoa ushahidi gani kuthibitisha kuwa nchi yetu ina vivutio vingi vya utalii? 
(d) “Wenyeji wa nchi yetu ya Tanzania nao ni sehemu ya vivutio vya utali” Thibitisha kauli hii 

kwa mujibu wa habari uliyosoma 
(e) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kufungu cha habari 

(i) Chanikiwiti 
(ii) Vilivyokwajuka 

 
2. Fupisha habari uliyosoma kwa maneno yasiyozidi arobaini (40). 
 
 

SEHEMU B (Alama 25) 
SARUFI NA UTUMIZI WA LUGHA 

Jibu maswali yote katika sehemu hii. 
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3. (a) Eleza maana ya utohoaji. 
(b) Maneno yafuatayo yametoholewa kutoka lugha gani? 

(i) Picha (ii) Duka (iii) Shule 
(iv) Rehema (v) Shati (vi) Trekta 
(vii) Ikulu (viii) Bunge (ix) Achali 

 
4. Taja aina za sentensi zifuatazo kisha eleza muundo ujengao kila sentensi. 

(a) Maisha ni safari ndefu. 
(b) Ukisoma kwa bidii utafaulu kwa kiwango cha juu. 
(c) Mtoto aliyelazwa hospitalini ameruhusiwa kwenda nyumbani. 
(d) Nitakuja leo ingawa nitachelewa sana. 
(e) Alinunua madaftari lakini kitabu cha Kiswahili alipewa na mwalimu. 
 

5. (a) Eleza maana ya urejeshi katika kitenzi. 
(b) Tunga sentensi tatu zinazoonesha urejeshi wa: 

(i) Mtenda nafsi ya tatu umoja. 
(ii) Mtendwa (idadi - wingi). 
(iii) Mtenda (kitu). 

 
6. Andika maneno matano ambayo yameundwa kutokana na kufananisha sauti. Kwa kila neno tunga 

sentensi moja. 
 

7. (a) Eleza maana ya Kiambishi. 
(b) Bainisha viambishi vilivyopo katika vitenzi vifuatavyo: 

(i) Tunalima. 
(ii) Wanatembea. 
(iii) Godoro.  
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SEHEMU C (Alama 10) 
UANDISHI 

Jibu swali moja (1) kutoka sehemu hii. 
 
8. Andika insha isiyozidi maneno mia tatu (300) na isiyopungua mia mbili na hamsini (250) kuhusu               

faida za televisheni kwa jamii. 
 
9. Umechaguliwa kutoa risala kwa niaba ya wanakijiji wa kijiji cha Kisombogho, wanaotaka kutoa             

shukrani zao kwa Mkuu wa Wilaya aliyewachimbia kisima cha maji kijijini hapo. Andika risala              
utakayoisoma siku ya kikao. 

 
 

SEHEMU D (Alama 10) 
MAENDELEO YA KISWAHILI 

Jibu swali la kumi (10) 
 
10. Taasisi ya Elimu (TET) na Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima (TEWW) ni miongoni mwa asasi                

zilizoanza mara tu baada ya uhuru. Fafanua kazi tatu kwa kila moja katika kukua na kuenea kwa                 
Kiswahili nchini Tanzania. 

 
 

SEHEMU E (Alama 45) 
FASIHI KWA UJUMLA 

Jibu maswali matatu (3) kutoka katika sehemu hii. Swali la 15 ni la lazima. 
 

ORODHA YA VITABU 
 
USHAIRI 
Wasakatonge - M.S. Khatibu (DUP) 
Malenga Wapya - TAKILUKI (DUP) 
Mashairi ya Chekacheka - T.A. Mvungi (EP & D.LTD) 
 
RIWAYA 
Takadini - Ben J. Hanson (MBS) 
Watoto wa Maman’tilie - E. Mbogo (H.P) 
Joka la Mdimu - A.J. Safari (H.P) 
 
TAMTHILIYA 
Orodha - Steve Reynolds (MA) 
Ngoswe Penzi Kitovu cha Uzembe - E. Semzaba (ESC) 
Kilio Chetu - Medical Aid Foundation (TPH) 
 

11. (a) Kwa kutumia mifano dhahiri, jadili muundo wa vitendawili kwa kutoa hoja muhimu nne. 
(b) Fafanua dhima tatu za vitendawili kwa jamii. 

 
12. "Mshairi ni mwalimu wa viongozi wa nchi." Jadili kauli hii kwa kutoa hoja tatu kutoka katika kila                 

diwani kati ya diwani mbili ulizosoma. 

 
Ukurasa wa 4 kati ya 5 

Mtihani huu na mitihani mingine inapatikana kwenye tovuti yetu: http://maktaba.tetea.org 

http://maktaba.tetea.org/
http://maktaba.tetea.org/


 
 

Mtihani huu na mitihani mingine inapatikana kwenye tovuti yetu: http://maktaba.tetea.org 

13. "Fasihi ya Kiswahili imemweka mwanamke katika hadhi tofauti tofauti." Thibitisha usemi huu kwa             
kutumia hoja tatu kwa kila riwaya kutoka katika riwaya mbili ulizosoma. 

 
14. Kwa kutumia hoja tatu kwa kila tamthiliya kutoka katika tamthiliya mbili ulizosoma, jadili kufaulu              

kwa waandishi katika kipengele cha utumizi wa tamthali za semi. 
 
15. (a) Visasili ni nini? 
 

(b) Tungakisasili kimoja kuhusu "Mnyama unayempenda." 
 

 

 
Ukurasa wa 5 kati ya 5 

Mtihani huu na mitihani mingine inapatikana kwenye tovuti yetu: http://maktaba.tetea.org 

http://maktaba.tetea.org/
http://maktaba.tetea.org/

