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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 
NATIONAL EXAMINATIONS COUNCIL 

CERTIFICATE OF SECONDARY EDUCATION EXAMINATION 
 

021          KISWAHILI 
(Kwa Watahiniwa walioko Shuleni tu) 

 
Muda: Saa 3               Jumanne, 5 Oktoba 2010 mchana 

 
 

Maelekezo 
 
1. Karatasi hii ina sehemu A, B, C, D na E. 
 
2. Jibu maswali ​yote​ katika sehemu A, B na D, swali ​moja (1) ​kutoka sehemu C na maswali ​matatu 

(3)​ kutoka sehemu E. Swali la ​15​ ni la lazima. 
 
3. Zingatia maagizo ya ​kila sehemu​ na ya ​kila swali​. 
 
4. Simu za mkononi ​haziruhusiwi​ katika chumba cha mtihani. 
 
5. Vikokotozi ​haviruhusiwi​ ndani ya chumba cha mtihani. 
 
6. Andika ​Namba yako ya Mtihani​ katika kila ukurasa wa kijitabu chako cha kujibia. 
 

 
  

 
Karatasi hii ina kurasa 5 zenye maandishi. 
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SEHEMU A (Alama 10) 

UFAHAMU 

Jibu maswali ​yote​ katika sehemu hii. 
 
1. Soma kifungu cha habari kifuatacho kisha jibu maswali yatakayofuata: 
 

Sikukuu ya kusherehekea uvunaji wa viazi vipya ilikuwa inakaribia na Umuofia ​ilikuwa katika hali              
ya matayarisho. Hii ilikuwa ndiyo siku ambayo watu walitoa kafara kwa Ani, Mungu wa rutuba ya                
ardhi na mwamuzi wa mwenendo na uadilifu wa watu wote. Alikuwa Mungu aliyehusika sana na               
maisha ya watu na mababu wa Umuofia waliozikwa katika ardhi yake. 
 
Kwa sababu hii, sikukuu ilifanywa kila mwaka kabla mavuno hayajaanza. Hakuna mtu ambaye             
angeweza kula viazi vipya kabla havijatolewa sadaka kwa Ani au Mahoka wa mababu wa Umuofia. 
 
Watu wote waliifurahia siku hii na kuingoja kwa ​uchu mkubwa kwa sababu yalikaribia majira ya               
vyakula maridhawa mwaka mpya. Watu wote waliokuwa na viazi vya mwaka uliopita ilibidi             
wavitupilie mbali kabla ya sikukuu hii haijaanza. Mwaka mpya ulitakiwa kuanzwa na vyakula vipya              
vilivyo vinono. Haikuwa heshima wala jambo la faraja kuendelea na vile vilivyokauka kutoka             
mwaka jana. Hata vyombo vya kupikia na vya kulia vilioshwa barabara. Kinu kile ambamo viazi               
vipya vilitwangwa kililazimu kusuguliwa sana. 
 
Sikukuu ya viazi lilikuwa tukio la nderemo Umuofia nzima. Yeyote aliyekuwa na ​mkono wenye              
nguvu​ kama wazee wasemavyo alitegemea kualika wageni wengi kutoka karibu na mbali. Okonkwo  
aliwaalika ndugu wa wake zake na kwa sababu alikuwa na wake watatu, wageni hao walikuwa               
wengi wa kutosha. 
 
Lakini ingawa hivyo, Okonkwo hakuwa mtu wa kufurahia sikukuu za aina yoyote. Ni kweli kwamba               
yeye aliweza kula sana, hata alipokunywa tembo alimaliza vibuyu vikubwa lakini kule kukaa bure              
bila kazi ndiko kulikomfanya asiwe na furaha. Furaha yake ilikuwa katika kazi ya shamba. 
 
Sasa sikukuu ilikuwa imekaribia na wake zake Okonkwo walisugua kuta za vibanda vyao kwa              
udongo wa aina mbalimbali. Wao wenyewe walijipamba kwa kuchorachora matumbo yao na            
migongo. Wageni wengi walikuwa wamealikwa hata Ikemefuna alikuwa katika ​shamrashamra          
hiyo. Kwao pia kulikuwa na sikukuu kama hii lakini hapa ilionekana kubwa na ya kufana zaidi. Na                 
kwao sasa kilikuwa kitu kilichoanza kupotea katika dunia ya kumbukumbu yake. 
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Maswali 
 
(a) Eleza sababu mbili (2) zilizowafanya wananchi wa Umuofia waisubiri kwa uchu mkubwa siku 

iliyoelezewa kwenye kifungu cha habari. 
 

(b) Kwa mujibu wa kifungu cha habari, eleza sifa moja (1) iliyomtofautisha Okonkwo na watu 
wengine wa Umuofia. 

 
(c) Eleza maana ya maneno au kifungu cha maneno kilichokolezwa wino. 
 
(d) Unafikiri ni sababu ipi kubwa iliyosababisha kutupwa kwa viazi vyote vya zamani na vyombo 

vyote kuoshwa? 
 
(e) Andika kichwa cha habari kisichozidi maneno matano (5) kinachofaa kwa habari uliyosoma. 

 
 
2. Soma kifungu cha habari kifuatacho kisha andika ufupisho wa maneno sitini (60) kuhusu habari              

hiyo. 
 

Kwa miaka mingi baadhi ya mila na desturi zetu zimetufunga hadi kutufikisha mahali ambapo 
imekuwa ni vigumu kwetu kubaini ukweli kuhusu mambo muhimu yanayotuzunguka, yakiwa ni yale 
yanayohusu sisi na miili yetu na yale yaliyonje ya miili hii. 
 
Kwa mfamo hadi leo kuna watoto wa umri mkubwa kufikia miaka saba ambao hawajui majina ya 
baba au mama zao. Lakini pia kuna vijana wa umri wa kuvunja ungo au balehe ambao hawajui ni 
kwa vipi mtoto anapatikana hasa maeneo ya vijijini. Kuna watu wazima ambao hadi leo mjadala 
kuhusu kifo ukiingizwa kenye mazungumzo huwa hawako tayari kusikiliza wakiamini kuwa huo ni 
mwiko na uchoro mkubwa. Hali hii kwa sehemu kubwa inatokana na desturi na mila zetu ambazo 
zimepogoka na zinahitaji kutazamwa upya kama zina faida kwa jamii. Baadhi ya mambo ambayo 
yamekuwa yakichukuliwa kama mwiko mkubwa kuyajadili hadharani au hata kati ya watu zaidi ya 
mmoja ni yale yanayohusu mbegu za kiume, yai la mwanamke na upatikanaji wa mimba. 
 
Siyo jambo la siri kwamba mada zenye kuhusu mambo haya ni nadra sana kujadiliwa katika jamii 
zetu na wengi ni maamuma kabisa kuhusiana na masuala haya. Inawezekana ikawashangaza wengi 
pale mtu atakaposema kuwa mwanamume anaweza kumpa mimba mwanamke bila mwanamume 
huyo kukutana kimwili na mwanamke anayehusika. 
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SEHEMU B (Alama 25) 

SARUFI NA UTUMIZI WA LUGHA 

Jibu maswali ​yote​ katika sehemu hii. 
Mtihani huu na mitihani mingine inapatikana kwenye tovuti yetu: ​http://maktaba.tetea.org 

3. Eleza tofauti za msingi mbili (2) zilizopo kati ya kirai na kishazi. Toa mifano miwili kwa kila tofauti. 
 
4. Ni kigezo kipi kinachotumika katika kuunda ngeli za kimapokeo? Dhihirisha utumiaji wa kigezo 

hicho kwa kutunga sentensi tano (5) za ngeli tofauti. 
 

5. Kwa kutoa mifano, taja matumizi matano (5) tofauti ya kiunganishi “Kwa”. 
 

6. Eleza tofauti kati ya viambishi awali na viambishi tamati. Toa maoni yako kuhusu dhana ya 
vi​ambishi “kati” katika Kiswahili. 
 

7. “Mofimu huru zina hadhi ya neno.” Fafanua usemi huu kwa kutumia sentensi tano (5) tofauti. 
 
 

SEHEMU C (Alama 10) 

UANDISHI 

Jibu swali ​moja (1)​ kutoka sehemu hii. 
 
8. Eleza tofauti iliyopo kati ya hotuba na risala. Andika hotuba kuhusu “Maji ni Uhai.” 
 
9. Wewe kama afisa ununuzi, andika barua kwa mfanyabiashara mashuhuri wilayani kwenu kuhusu            

agizo la bidhaa. 
 
 

SEHEMU D (Alama 10) 

MAENDELEO YA KISWAHILI 

Jibu swali la ​kumi (10) 
 
10. Kwa kutumia mifano, thibitisha ubantu wa Kiswahili kwa hoja madhubuti nne (4). 
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SEHEMU E (Alama 45) 

FASIHI KWA UJUMLA 

Jibu maswali ​matatu (3)​ kutoka katika sehemu hii. Swali la ​15 ​ni la lazima. 
 
11. Fafanua misemo ifuatayo: 
 

(i) Mungu si Athumani 
(ii) Kata mzizi wa fitina 
(iii) Mtu kidole 
(iv) Kondoo si mali 
(v) Kuiba kauli 

 
12. “Kiongozi katika jamii ni nahodha ambaye hutakiwa aongoze chombo kisiende mrama.” Kwa            

kutumia hoja tatu (3) kutoka katika kila diwani jadili kauli hii ukitumia wasanii wawili uliowasoma. 
 
13. Jadili jinsi fani ilivyotumika kukamilisha kazi za waandishi wawili (2) wa riwaya ulizosoma,             

ukizingatia mtindo na mandhari. 
 
14. Waandishi wa tamthiliya wamemchora mwanamke katika sura tofauti. Thibitisha kauli hii kwa            

kutumia waandishi wawili (2) wa tamthiliya mbili (2) ulizosoma. 
 
15. Tunga shairi la kimapokeo lenye beti nne (4) kuhusu unyanyasaji wa kijinsia. 
 

ORODHA YA VITABU 
 
Ushairi 
Wasakatonge - M.S. Khatibu (DUP) 
Malenga Wapya - TAKILUKI (DUP) 
Mashairi ya Chekacheka - T.A. Mvungi (EP & D. LTD) 
 
Riwaya 
Takadini - Ben Hanson (MBS) 
Watoto wa Mama N’tilie - E. Mbogo (H.P) 
Joka la Mdimu - A.J. Safari (H.P) 
 
Tamthiliya 
Orodha - Steve Raynolds (MA) 
Ngoswe Penzi Kitovu cha Uzembe - E. Semzaba (ESC) 
Kilio Chetu - Medical Aid Foundation (TPH) 
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