JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

TAWALA  ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

MKOA WA LINDI

MTIHANI WA MWEZI WA MACHI 2019
KISWAHILI KIDATO CHA NNE

MUDA:  MASAA 3 
MAELEKEZO:

1.Karatasi hii ina sehemu A,B,C,D na E zenye jumla ya   maswali kumi na tano ( 15).
2 .Jibu maswali yote katika sehemu A,B na D swali la MOJA  (1) kutoka sehemu  C na maswali MATATU (3)kutoka sehemu E.Swali la 15 ni la lazima.

3.  Zingatia maagizo ya kila sehemu na ya kila swali.

SEHEMU A(ALAMA 10)

UFAHAMU

Jibu maswali yote katika sehemu hii

1.Soma kwa umakini kifungu cha habari kisha jibu maswali yanayofuata

Kwa muda mrefu mashirika mengi ya umma yamekuwa yakikabiliwa na matatizo mbalimbali makubwa likiwemo la  kifedha,wakati mwingine baadhi ya mashirika hayo yakiwa katika hatari ya kufilisika kutaifishwa kwa kukosa weledi wa kuyaendesha .katika kujaribu kuyaokoa serikali imejaribu kuyapatia ruzuku au kuyaunganisha pamoja mashirika   yenye shughuli zinazofanana.

Katika mtiririko huohuo wa serikali   kujaribu kuyapatia uhai mashirika haya, serikali imeamua kuyapa uhuru zaidi,ambapo sasa yanaweza kupanga bei za huduma na bidhaa zao kwa lengo la kuyawezesha kujiendesha na  kutafuta mianya ya  kibiashara badala ya kutegemea ruzuku kutoka serikalini.

Tunatazamia kwamba mashirika yote yatatumia vizuri fursa hii ili kujiimarisha kiuchumi  ili kuepukana na karaha za migomo ya wafanyakazi wake,fedha  za kuendeshea shughuli ili kuepukana na adha mbalimbali.

 Hivyo kuzingatia ufanisi na  weledi wa hali ya juu ,mashirika yanatakiwa kuepuka ubadhilifu na wizi wa mali na fedha na kutafuta watumishi ambao ni waaminifu ,wenye weledi,wenye kujituma kwa moyo  na wenye kuzingatia kanuni na taratibu za shirika husika.

Kwa wengi wa watumishi walishazoea kujinufaisha wenyewe bila kujali maslahi ya shirika na kufanya kazi pasipo kuzingatia kanuni na taratibu za utumishi .tukizingatia hayo   ndipo vyombo hivi vitaweza kujikwamua kwelikweli kufikia malengo.

Maswali

a. Andika kichwa cha habari uliyosoma kisichozidi maneno matano

b. Taja sababu tatu zinazofanya mashirika ya umma kufilisika

c. Eleza jitihada zinazofanywa na serikali ili kuyaokoa mashirika ya umma yasifilisike

d. Eleza kwa kifupi maana ya maneno yaliyopigiwa mstari kwenye habari uliyoisoma

i. Kujikwamua

ii. Ruzuku

iii. Kufilisika

iv. Ufanisi

v. ubadhilifu

2.Fupisha habari uliyoisoma kwa maneno yasiyopungua 70 na yasiyozidi 80

SEHEMU B(ALAMA 25)

SARUFI NA UTUMIZI WA LUGHA.

3.Taja aina za vielezi vilivyopigiwa mstari katika sentensi zifuatazo

i. Juma aliimba vizuri
ii. Wanafunzi wanacheza darasani

iii. Baba alisafiri wiki iliyopita

iv. Majambazi walivamia  nyumbani kwetu mara mbili.
v. Shangazi ameleta nini?
4.Bainisha tabia za maumbo yaliyokolezwa wino katika vitenzi ulivyopewa
a. Futa ubao

b. Hutafaulu mtihani

c. Ametualika

d. Mtoto hulia mara nyingi

e. Yeye ni mwalimu

f. Mgonjwa amejilaza chini

g. Wanavisoma vitabu vyao

h. Paka amepigwa
i. Mti umekatika
5.Ngeli za upatanisho wa kisarufi huweza kuonyesha vishazi huru na vishazi tegemezi,kwa kila ngeli zifuatazo tunga sentensi moja kasha onesha vishazi hivyo

a. KI-VI

b. U-I

c. A-WA

d. I-ZI

e. U-ZI

6.”Kuambatanisha maneno ni namna mojawapo ya kuzalisha maneno mapya katika lugha ya kiswahili’.bainisha njia tatu za kuambatanisha maneno kasha toa mifano miwili kwa kila njia uliyobainisha

7.Tunga sentensi tatu ukionesha maana ya neon ‘KOPA na sentensi mbili ukionesha maana tofauti za neno KOO

SEHEMU C(ALAMA 10)

UANDISHI

Jibu swali moja kutoka sehemu hii

8.Wewe ni kiranja mkuu wa shule ya sekondari kikale S.L.P 405 MAJIMATITU,umeteuliwa kushiriki semina ya uelimishaji rika itakayofanyika 26/04/2019 uwanja wa Taifa Andika barua ya kuomba ruhusa ili uhudhurie semina hiyo.

9.Andika insha ya kisanaa isiyopungua maneno 200 kuhusu mada isemayo SITASAHAU SIKU HII.

SEHEMU D(ALAMA 10)

MAENDELEO YA KISWAHILI
Jibu swali la kumi  (10)

10.Kumekuwa na harakati mbalimbali za kukuza na kueneza lugha ya Kiswahili nchini tanzaniamara baada ya Kiswahili kuteuliwa kuwa lugha ya Taifa,miongoni mwa harakati hizo ni kuanzishwa asasi mbalimbaliza kukuza na kueneza lugha ya Kiswahili.taja na fafanua majukumu matatu(3 )ya BAKITA na majukumu mawili ya UWAVITA

SEHEMU E (ALAMA 45)

FASIHI KWA UJUMLA

Jibu maswali MATATU (3) kutoka sehemu hii swali la 15 ni la lazima

11. a. Kwa kutumia mifano toa fasili ya methali

b.Fafanua dhima nne za methali katika jamii

12.”kazi ya kishairi husadifu na kugusa mambo kadhaa yanayomzunguka mwanadamu katika maisha yake ya kila siku”hakiki kauli hii kwa kutoa hoja tatu kutoka katika diwani mbili ulizosoma.

13.” Msanii wa kazi ya fasihi ni zao la jamii yote anayoyaandika hutokana na jamii yake”thibitisha kauli hii kwa kutumia riwaya mbili ulizosoma.

14.Wahusika mara nyingi ndio wwanaofikisha ujumbe kwa jamii iliyokusudiwa,tumia tamthiliya kati ya ulizosoma kutetea hoja hii,kila tamthiliya hoja tatu.

15.Mkoloni alipotutawala alitutawala kwa mambo mengi na lililo kubwa na hatari ni kututawala kiutamaduni hasa upande wa lugha.Andika ngojera ya beti tano (5) kuhusu KIINGEREZA LUGHA NZURI?

ORODHA YA VITABU

USHAIRI

WASAKATONGE                               -MOHAMMED S KHATIBU

MALENGA WAPYA                           -TAKILUKI

MASHAIRI YA CHEKACHEKA          -T,A MVUNGI

RIWAYA

TAKADINI                                         -BEN .J. HANSON

WATOTO WA MAMANTILIE          -E.MBOGO

JOKA LA MDIMU                             -A.J.SAFARI

TAMTHILIYA

ORODHA                                         -STEVE REYNOLDS

KILIO CHETU                                   -MEDICAL AID FOUNDATION

NGOSWE PENZI KITOVU CHA UZEMBE      -E SEMZABA
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