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                                               Maelekezo
1. Karatasi hii ina sehemu A, B, C, D na E zenye jumla ya maswali kumi na tano 15.


2.Jibu maswali yote katika sehemu A,B,na D, swali moja(1) kutoka katika sehemu C na maswali matatu(3) kutoka sehemu E .Swali la 15 ni la lazima.


3. Zingatia maagizo ya kila sehemu na ya kila swali.


4.Simu za mkononi na vitu vyote visivyoruhusiwa havitakiwi katika chumba cha mtahani.


4. Andika Namba yako ya Mtihani katika kila ukurasa wa karatasi ya majibu.







                                      SEHEMU A (Alama 10)
UFAHAMU
Jibu maswali yote katika sehemu hii

1. Soma kwa makini kifungu cha habari kifuatacho kisha jibu maswali yanayofuata;
     Kwa neno zima  uzalendo ni mapenzi ya nchi.Mapenzi haya hayafanyiki kwa njia za kubuniwa na watu lakini yamekwishatangulia kuwa katika mioyo yetu.Uzalendo ni  tabia ya maumbile,nasi  tunayo toka wakati wa kuzaliwa. Tunafikiri habari za nchi yetu kama tufikiriavyo habari za  baba na mama zetu,kwa hivi kila mtu anajali sana mahali alipozaliwa.
     Baadhi  ya  watu hawakubali  nao  wako  tayari  siku  zote  kupinga pishi ya hoja zako kwa ukufi wa hoja zao.Wao hufikiri kwamba uzalendo ni maono ya ushupavu na dalili ya uchache wa ustarabu wa moyo.Kwao uzalendo ni imani ya kishenzi,kwa sababu hutenga  kando nchi nyingine.

    Wanadai kwamba mtu lazima apende dunia mzima na watu wa ulimwengu hufanya kila mtu kuwa raia wa dunia si wa mahali pake padogo pajulikanapo kama nchi yake.Lazima niseme kweli kwamba  wazo la udugu wa ulimwengu ni bora  kwa makisio lakini kwa matumizi haiwezekani.Kuna mashaka makubwa kama mtu anaweza kuamini katika mapenzi ya udugu wa ulimwengu bila kupenda nchi yake ikiwa hivyo,uzalendo huthibitisha ubora wa kupenda sehemu ya ulimwengu ambayo ndani yake tumezaliwa.
     Mapenzi ya mtu na nchi yake hayaoneshi chuki ya nchi nyingine za ulimwengu.Uzalendo wa uwongo ndio utufanyao kuchukia nchi nyengine.Aidha,lazima tupende nchi zetu kwa sababu ya nchi zenyewe.Pasiwe na kusudi baya au la choyo nyuma yake.Kuna uzalendo wa uongo vilevile ambao ni hila tufanyao kwa makusudi yetu wenyewe ya choyo kwa sababu ya nia mbaya za kujitajilisha.Uzalendo wa kweli hutokana na mapenzi yasiyo na choyo ya nchi zetu na heshima yetu ya histiria na malezi.Uzalendo usutufanye kujiona kwamba sisi ni watu azizi ulimwengunu na makabila mengine yote si kitu.
     Mapenzi ya nchi zetu huonekana kama maono bora lakini hayana maana kama hayachukuani na matendo.Uzalendo wa matendo tu ndio wenye thamani nchini iwapo katika hatari ya shambulio la adui.Mapenzi ya mtu kwa nchi yasiyo na matendo yanaweza kuwa mema katika nyakati za amani,lakini katika nyakati za via,uzalendo huthibitisha unyofu wake katika kitali.Uzalendo hutaka sadaka za maisha,jamaa,mali,na kila kitu cha mtu.Watuwanatoa sadakaza maisha yao kwa sababu ya nchi zao in mashahidi.
MASWALI
(a)Mwandishi ana msimamo gani kuhusu uzalendo ?
(b)Mwandishi anatoa angalizo gani kuhusu uzalendo ?
(c) “Kupiga pishi ya hoja zako kwa ukufi wa hoja zao” usemi huu una maana gani kulingana na habari uliyosoma ?
      (d)Andika kichwa cha habari kinachofaa kwa kifungu cha habari  ulichosoma.

2 Andika muhtasari wa aya mbili(2) za mwisho za habari uliyosoma kwa maneno yasiyozidi 6.

                                                            SEHEMU B (Alama 25)
SARUFI NA UTUMIZI WA LUGHA.
Jibu maswali yote kutoka katika  sehemu hii.
3   Vitenzi vya Kiswahili vina tabia zake,Kwa kutumia mifano ya sentensi tano (5) onesha tabia tano(5) tofauti za vitenzi.
4  Uchanganuzi wa sentensi hufanyika hatua kwa hatua,Ukitumia hatua hizo,changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya matawi “Mwalimu aliyetufaulisha sana amehamia na Shule imefungwa leo”.
5   (a)Kwa kutumia mifano,Eleza maana ya Rejesta .
      (b)Kwa kutoa mifano,taja mambo muhimu matatu yanayomwongoza mtumiaji wa lugha katika uteuzi                     wa  rejesta.
 6   Fafanua dhana zifuatazo na kisha toa mfano  mmoja  kwa  kila dhana;
                (a)Uambishaji.
                (b)Kirai.
                (c)Kishazi.
                (d)Sentensi.
                (e)Tungo. 
7 Sentensi zifuatazo ni tata,toa maana mbili kuthibitisha utata huo;
        (a)Mjomba anaunda.
        (b)Juma amegonga mwamba.
        (c) Kaka ameleta jiko.
        (d)Rashidi anaua.
        (e)Baba alinipigia pasi.
SEHEMU C (Alama 10)
UANDISHI
Jibu swali moja(1) katoka katika sehemu hii.

8 Wewe ni mfanyabiashara wa mchele na unataka kuitangaza biashara yako ijulikane ndani na nje ya nchi,Andika tangazo kuhusu biashara hiyo na jina lako liwe Mandondo Bara.

9 Ninyi ni wahitimu wa kidato cha nne mwaka 2019, Andika muhtasari wa kikao chenu mlichojadili kuhusu maandalizi ya sherehe za mahafali yenu.






                                                           SEHEMU D (Alama 10)
MAENDELEO YA KISWAHILI
Jibu swali la kumi (10)
10 Wakati wa ukoloni,Kiswahili kilienea zaidi Tanganyika kuliko Kenya na Uganda,Taja sababu tano zilizosababisha hali hiyo.


SEHEMU E (Alama 45)
FASIHI KWA UJUMLA
Jibu maswali matatu(3) kutoka katika sehemu hii,Swali la 15 ni la  lazima.

ORODHA YA VTABU

USHAIRI
Wasakatonge                                                      -M.S,Khatibu(OUP)
Malenga Wapya                                                 -TAKILUKI (OUP)
Masshairi ya Chekecheka                                 -T,A,Mvungi(EP&D.LTD)

sRIWAYA
Takadini                                                              -Ben J. Hanson (MBS)
Watoto wa Mama N’tilie                                   -E,Mbogo(MBS)
Joka la Mdimu                                                   -A.J.Safari(H.P)

 TAMTHILIYA
Orodha                                                                 -Steve Reynolds (MA)
Ngoswe Penzi Kitovu Cha Uzembe                   -E.Sensaba (ESC)
Kilio Chetu                                                          -Medical Aid Foundation (TPH)

11 Kutokana na mabadiliko yanayoikumba jamii,baadhi ya methali zimepitwa na wakati,Thibitisha hoja hii kwa kutumia methali sita.

12 “Fasihi ni chuo cha kufundisha maisha kwa jamii husika”Jadili ukweli wa kauli hii kwa kutoa hoja tatu kwa kila riwaya mbili ulizosoma.

13”Washairi ni wataalamu wazuri na waliobobea katika kutumia taswira zinazotoa ujumbe kwa jamii”Tumia taswira tatu kwa kila diwani mbili zilizo orodheshwa kuthibisha kauli hiyo.

14 Waandishi wa tamthiliya humchora mwanamke katika sura tofauti tofauti.Thibitisha kauli hii kwa kutumia waandishi wawili wa tamthiliya mbili ulizosoma.

15 Tunga tamthiliya fupi kuhusu umuhimu wa elimu ya jinsia kwa vijana wa Tanzania ya leo.tamthiliya hiyo isipungue maneno mia tatu(300).
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