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• Baada ya kuongezewa jimbo la Mchinga, kwasasa 
Manispaa ya Lindi inadhaniwa kuwa ndio Manispaa 
yenye eneo kubwa zaidi la utawala kuliko Manispaa zote 
nchini kwani inakadiriwa kuwa na eneo lenye ukubwa wa 
kilometa za mraba zaidi ya 3900. Kwa mjibu wa sensa ya 
watu na makazi ya mwaka 2012, majimbo yote mawili 
yalikuwa na jumla ya wakazi takribani 142,142 na hivyo 
kuwa miongoni mwa Halmashauri zenye idadi ndogo 
zaidi ya wakazi.  Hapa chini ni mlinganisho wa Manispaa 
ya Lindi na baadhi ya Halmashauri ya Manispaa nyingine 
kwa ukubwa wa eneo na idadi ya wakazi. 
 
JINA LA MANISPAA UKUBWA WA 

ENEO 
(KILOMETA ZA 
MRABA) 

IDADI YA WATU 
(SENSA 2012) 

Moshi 58 184,292 

Mtwara 163 108,296 

Songea 616 131,336 

Kinondoni 321 926,681 

Morogoro 360 315,866 

Lindi 3900 142,142 

 

 
Muonekana wa Manispaa ya Lindi kwa majimbo 



 

• Ndipo unajengwa mtambo mkubwa wa kisasa wa 
uchakataji Gesi Asilia (LNG plant) wenye thamani ya USD 
30Billion sawa na Tshs 70 Trillioni . mradi huu 
unatarajiwa kuwa wenye thamani zaidi kuwahi kutokea 
kwa nchi za Afrika Mashariki na Kati. Utakuwa na uwezo 
wa kulisha viwanda vingine vingi vitakavyokuwa 
vikitumia by products zake. Jirani na eneo hili la LNG 
limetengwa eneo lenye ukubwa wa zaidi ya ekari 15,000 
kwa ajili ya viwanda hivyo tarajiwa (Petro Chemical 
Industries). Kupitia uwekezaji huo, ajira nyingi 
zinatarajiwa kuzalishwa nchini. 
 

        

 

 

• Ndio Manispaa inayojishughulisha na kilimo na ufugaji 
kwa kiwango kikubwa kuliko Manispaa zote nchini, hii 
inatokana na kuwa na eneo kubwa lenye Uoto mzuri na 
vyanzo vya kutosha vya Maji. Mwaka 2017/18 zaidi ya 
ekari 40,000 ziligawiwa kwa watu /taasisi mbalimbali kwa 
ajili ya Uwekezaji wa Kilimo cha Korosho na Ufuta.  
Mazao haya kwasasa ndiyo yanaongoza kwa kuliingizia 
Taifa fedha za Kigeni. Maeneo bado yanaendelea 
kutolewa kwa watu na taasisi zenye mahitaji ya  
uwekezaji. 
 

 
Korosho ambayo haijabanguliwa 

 

 
Korosho iliyobanguliwa 

 



 
Ufuta ukiwa umeanikwa baada ya kuvunwa 

 

 
Ufuta ukiwa tayari kwa ajili ya matumizi 

 

• Pia ina eneo la fukwe lenye urefu wa zaidi ya kilometa 200 
zinazosadikiwa kuwa miongoni mwa fukwe nzuri na bora 
kabisa duniani. Maeneo haya ambayo hayajatumika 
kikamilifu yanafaa kwa ajili ya shughuli za Kitalii, 
mapumziko, michezo na uvuvi. Kutokana na uwekezaji 
mkubwa wa kiwanda cha kuchakata Gesi Asilia (LNG) , ni 
dhahiri kuwa mahitaji ya huduma za hoteli na maeneo ya 
burudani fukweni yatakuwa makubwa. Tunakaribisha 
maombi ya uwekezaji katika eneo hili. 

 
 

 
 

 

• Mjusi mkubwa kabisa kuwahi kutokea duniani “dynasol”, 
aliyehifadhiwa kwenye makubusho yenye hadhi kubwa 
duniani yaliyopo Ujerumani aligunduliwa eneo la 
Kitendaguru lilipo Manispaa ya Lindi. Kuna vivutio vingi 
vya Utalii ambavyo vimeweza kuivutia kampuni kubwa 
ya Utalii duniani ya Grumeti kufikiria kuja kuwekeza 
(mazungumzo yanaendelea), karibu uwe sehemu ya 
maendeleo ya Uchumi wa nchi yetu. 
 



 
 

• Halmashauri ina maeneo mengi yenye  akiba kubwa sana 
ya madini ya “Gypsum” na “graphite”. Uwepo wa madini 
haya muhimu kwa matumizi ya viwandani, yanathibitisha 
kuwa Lindi ndio sehemu sahihi ya uwekezaji kwa taasisi 
na mwanachi mmoja mmoja. 
 

 
Madini ya Gypsum 

 
Madini ya Graphite 

 

• Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Chuo cha Taifa cha 
Usafirishaji (NIT) ni miongoni mwa taasisi zilizoweza 
kubaini “potentials” zilizopo Manispaa ya Lindi na sasa 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kipo hatua nzuri ya 
uanzishaji wa Ndaki ya Kilimo na Teknolojia ya Uvuvi 
(College of Agriculture and Fisheries Technology) eneo la 
Ngongo, aidha Chuo cha Taifa cha Usafirishaji nao wapo 
hatua nzuri wa Uanzishaji wa Ndaki ya Usafirshaji  Majini 
na masuala ya Mafuta (Maritime studies and Petroleum 
Technology eneo la Kikwetu)  



 

     The College of Agriculture and Fisheries Technology (UDSM) eneo la Ngongo 

 

 
 
The College of Maritime studies and Petroleum Technology (NIT) eneo 
la Kikwetu 

• Kwa asiyefahamu, Manispaa ya lindi ndiyo Manispaa iliyo 
karibu zaidi na jiji la Dar_es_salaam, baada ya Manispaa 
ya Morogoro. Ni kwababu hiyo tunadhani kuna kila 
sababu ya watu na taasisi mbalimbali kuchangamkia fursa 
zilizopo ikiwa ni pamoja na kununua viwanja vya 
KIKWETU na NGONGO. 
 

Viwanja vinauzwa kwa bei rafiki  kama ifuatavyo 

Na MATUMIZI YA ARDHI BEI YA KWA 
KILA MITA 
YA MRABA 

1 Makazi  2,500/= 

2 Makazi na biashara 3,000/= 

3 

Majengo ya umma (public 
building) taasisi, zahanati, 
huduma za ibada (religious 
institution), taasisi za elimu, 
shule. 

2,500/= 

4 
Biashara, Hoteli, Taasisi binafsi, 
Housing Estate 

4,500/= 

 

 

 

 

 


